HTXNN Phước Hiệp và HTXNN Thuận Nghĩa:
Sản xuất và tiêu thụ 54.817 kg rau an toàn
(BĐ) – Theo tin từ Ban quản lý Dự án sinh kế nông thôn bền vững, từ đầu năm đến nay, Ban quản lý Dự án đã hỗ trợ HTXNN Phước Hiệp, xã Phước Hiệp (Tuy Phước) và HTXNN Thuận Nghĩa, thị trấn Phú Phong (Tây Sơn) quảng bá sản phẩm và kết nối với các siêu thị trên địa bàn tỉnh để tiêu thụ rau an toàn theo tiêu chuẩn VietGAP. Kết quả, có 54.817 kg rau an toàn của 2 HTX nói trên đã được tiêu thụ tại 2 siêu thị Coop Mart Quy Nhơn và Big C Quy Nhơn. Trong đó HTXNN Phước Hiệp sản xuất và tiêu thụ được 31.980 kg, lợi nhuận 21,152 triệu đồng; HTXNN Thuận Nghĩa tiêu thụ 22.837 kg, lợi nhuận 7,66 triệu đồng. Ngoài ra, các HTX nói trên còn sản xuất, cung cấp hàng trăm tấn rau cho thị trường trong và ngoài tỉnh.
Hiện BQL Dự án đang làm văn bản trình nhà tài trợ hỗ trợ cho 2 HTX nói trên phương tiện vận chuyển rau an toàn; hỗ trợ kinh phí mua máy ly tâm phục vụ cho hoạt động sản xuất, sơ chế và tiêu thụ sản phẩm.
Tin và ảnh: T.SỸ
Sáu tháng đầu năm mà hai HTX lời có hơn 21tr và 7 tr đồng thì một tháng lời quá ít. Làm sao mà đầu tư nữa đây.