Các cấp Hội LHPN khai thác và quản lý 1.250 tỉ đồng vốn vay
(BĐ) - Theo báo cáo 6 tháng đầu năm của Hội LHPN tỉnh, qua công tác ủy thác với Ngân hàng Chính sách xã hội, Hội LHPN tỉnh là đơn vị dẫn đầu các hội đoàn thể về dư nợ trên 1.156 tỉ đồng, giúp 49.666 phụ nữ nghèo vay vốn phát triển kinh tế gia đình. Đồng thời, từ nguồn vốn chương trình liên tịch với Ngân hàng NN-PTNT, các chương trình, dự án của Hội tiếp tục phát triển, tổng dư nợ các nguồn vốn do Hội khai thác và quản lý cho đến nay là: 1.250 tỉ đồng, cho 117.467 hộ vay, tăng 21%.
Các mô hình của cấp hội phụ nữ đem lại hiệu quả kinh tế như: tổ liên kết sản xuất nước mắm, xã Nhơn Châu, TP.Quy Nhơn; tổ liên kết may gia công, mô hình “Phụ nữ phát triển kinh tế từ nghề trồng hoa” xã Hoài Châu Bắc, huyện Hoài Nhơn; tổ phụ nữ làm bánh tráng gạo, huyện Tây Sơn; tổ nấu đám tiệc huyện Vĩnh Thạnh... Từ các hoạt động hỗ trợ của các cấp Hội, đã có 3.398 phụ nữ nghèo làm chủ hộ thoát nghèo, nhiều chị vươn lên thoát nghèo làm giàu chính đáng góp phần tích cực giảm tỉ lệ hộ nghèo của tỉnh bình quân 2%/năm.
H.YẾN