Gặp 3 thủ khoa đầu tiên của đất Võ
Ngày 22.7, đã có thêm nhiều trường ĐH trong cả nước công bố điểm thi, những thủ khoa khắp 3 miền bắt đầu lộ diện. Với Bình Định, điểm đáng chú ý 3 thủ khoa đầu tiên đều là học sinh Trường THPT chuyên Lê Quý Đôn.
* ĐOÀN HỮU THÀNH, học sinh lớp 12 chuyên Toán, thủ khoa Trường ĐH Ngoại thương TP Hồ Chí Minh, với 28 điểm (Toán 9; Vật lý 9,25; Hóa học 9,75)
Qua hoạt động tư vấn tuyển sinh, nghe nói Ngoại thương là môi trường năng động, hơn nữa “đầu vào” rất tốt, Thành nghĩ sẽ thích hợp để em trải nghiệm cuộc sống. Ngành Kinh tế đối ngoại là lựa chọn “ngay tắp lự” của cậu trò này.
Vì bận chuẩn bị cho kỳ thi học sinh giỏi Quốc gia nên Thành không thể tập trung hoàn toàn để ôn tập thi đại học. Thành nhớ lại: “Suốt thời gian chuẩn bị, em chỉ coi việc ôn tập Vật lý và Hóa học như một hình thức thư giãn - như lời khuyên của cô giáo dạy Vật lý. Thi Quốc gia xong, em cứ ung dung ôn tập, em nghĩ căng thẳng quá cũng không hay, biết đâu còn hại nữa. Em đặt mục tiêu cho bản thân, hôm nay ôn bao nhiêu bài, hay làm bao nhiêu đề, như người ta hay nói “tích tiểu thành đại”. Em ôn những thứ theo em là căn bản nhất, và rất nghiêm túc cho các đợt thi thử ở trường. Nhờ đó, em nhận ra mình hổng chỗ nào mà ôn lại. Sau đó, đến kỳ thi chính thức, em cảm thấy rất bình tĩnh, chắc nhờ ôn tập kỹ và có kinh nghiệm “chinh chiến” qua các đợt thi thử. Và, kết quả thật không ngờ, đây là lần đầu tiên em đạt điểm tối đa có thể làm”.
Quê ở Phước Nghĩa (Tuy Phước) nhưng Đoàn Hữu Thành cùng gia đình vào Quy Nhơn định cư từ khi em mới 3 tuổi. Mẹ là giáo viên dạy Sử tại Trường THPT Nguyễn Thái Học. Nhờ mẹ dạy Sử mà em học được nhiều kỹ năng học… Toán. Em hay nghe mẹ nói về bài học “đánh chắc thắng chắc” trong lịch sử. Học hỏi từ cha ông, khi học một định lý nào, em phải thấm, phải hiểu đến kỳ cùng thì mới thôi”, Thành chia sẻ.
Biết Thành thích Toán từ nhỏ nên bố mẹ đầu tư cho em khá nhiều. Lên lớp 9, Thành đoạt giải Nhì môn Toán học sinh giỏi cấp tỉnh. Sau khi trúng tuyển vào lớp 10 Toán của Trường THPT chuyên Lê Quý Đôn, Thành “rinh” tiếp 2 Huy chương Vàng Olympic 30.4 môn Toán khi học lớp 10 và 11. Lên lớp 12, bảng thành tích trở nên “nặng ký” với giải Ba học sinh giỏi Quốc gia. Tuy không đạt giải Nhì - điều kiện để được tuyển thẳng đại học, nhưng Thành cho biết em thấy hài lòng với thành tích này, vì báo đáp được công lao của thầy dạy Toán Trương Ngọc Đắc.
Hiền lành, ham vui, hầu như Thành không bỏ sót hoạt động tập thể nào ở trường, lớp. Không làm cán bộ lớp, cán bộ đoàn, nhưng sự năng động cộng với thành tích học tập dày dặn đã góp phần quan trọng để Thành vinh dự được kết nạp Đảng vào ngày 16.7 vừa qua.
* TRẦN NGUYỄN MINH TRÂN, học sinh lớp 12 chuyên Toán, thủ khoa khối D1 ngành Quản trị kinh doanh, Trường ĐH Quốc tế (thuộc ĐH Quốc gia TP Hồ Chí Minh), với 26 điểm (Toán 9,25; Tiếng Anh 9,25 và Ngữ văn 7,5)
Thật trùng hợp khi Trân hay thông tin mình đỗ thủ khoa đúng ngày sinh nhật 18 tuổi (21.7), qua những lời chúc mừng của các bạn trên facebook. “Kết quả này khá bất ngờ với em. Dù làm bài tốt ở môn Toán và Tiếng Anh, nhưng môn Ngữ văn em không đầu tư nhiều nên không nghĩ sẽ đạt điểm cao. Hơn nữa, “đích ngắm” của em là thi khối A1 vào ngành Kinh tế đối ngoại, Trường ĐH Ngoại thương”, Trân hồn nhiên cho biết.
Dù Trân khá khiêm tốn, nhưng nhiều người không ngạc nhiên trước thành tích này. Năm học 2011-2012, cô học trò ở phường Bùi Thị Xuân (TP Quy Nhơn) này đã thi đậu thủ khoa vào lớp 10 chuyên Toán. Suốt 12 năm học em đều là học sinh giỏi.
Nói về bí quyết ôn tập để thi ĐH, Trân cho hay, với môn Toán quan trọng nhất là nắm chắc kiến thức, làm các bài tập trong sách giáo khoa thì đã có thể đạt trên 7 điểm. Ngoài ra, nên tham khảo và làm lại đề thi của các năm trước; chú ý cẩn thận tuyệt đối trong trình bày bài và tính toán.
Còn môn Tiếng Anh, em cố gắng nắm chắc ngữ pháp, trau dồi từ vựng qua các đề thi thử. Đặc biệt, em thường đọc báo tiếng Anh, nghe nhạc và xem phim Âu Mỹ. Đây là những cách rất tự nhiên để tăng cường từ vựng tiếng Anh, cũng như học hỏi về phong cách giao tiếp của họ. Riêng môn Văn, Trân chỉ đọc sách giáo khoa, kết hợp nghe cô giảng bài, rồi tự rút ra những cảm nhận, suy nghĩ riêng.
Trân bảo, mỗi người phù hợp với những phương pháp học khác nhau. “Em không nghĩ học nhiều là tốt, mà quan trọng là học sao cho hiệu quả. Em thường nắm chắc kiến thức thầy cô giảng trên lớp, đọc kỹ sách giáo khoa rồi luyện tập các dạng bài tập khác nhau. Khoảng thời gian gần thi em có luyện tập với các đề thi thử. Em học theo cảm hứng, nếu cảm thấy thích thú có thể học liền vài giờ. Còn nếu chán em thường nghỉ ngơi, đi dạo hoặc lên mạng nói chuyện với bạn bè. Lúc trước em đã từng thử học khuya, nhưng cảm thấy không hiệu quả”, Trân chia sẻ.
Trân cho biết em đăng ký thi Trường ĐH Quốc tế vì trường có cơ sở vật chất và chất lượng đào tạo tốt, sinh viên được học toàn bộ bằng tiếng Anh; đặc biệt là có những suất học bổng cho các bạn thi tuyển sinh điểm cao.
Hiện, Trân sống cùng ba mẹ và em trai. Anh Trần Thảo (45 tuổi) và chị Nguyễn Thị Ngọc Dung (40 tuổi) - là ba mẹ của Trân - cả ngày bận rộn với việc buôn bán, cố gắng tạo điều kiện tốt nhất cho con cái. Thương ba mẹ vất vả, nên Trân tự cố gắng học thật tốt. Anh Trần Thảo cho hay: “Từ nhỏ đến giờ, Trân vẫn tự học là chính, ít khi để ba mẹ nhắc nhở chuyện học hành. Vợ chồng tui luôn ủng hộ những lựa chọn về học tập và ngành nghề theo đuổi của con”.
“Em hay chọn theo sở thích, đơn giản là sống và làm những gì bản thân mình thích. Khi thích thì bạn mới có thể làm tốt mọi việc được”, cô học trò nhỏ nhắn này khẳng định.
* CAO HOÀNG HẠ, học sinh lớp 12 chuyên Anh, thủ khoa khối D, Trường ĐH Ngoại thương TP Hồ Chí Minh với 25,5 điểm
Khi còn học ở Trường THCS thị trấn Diêu Trì (huyện Tuy Phước), Cao Hoàng Hạ đã có niềm đam mê đặc biệt với môn Tiếng Anh. Để có điều kiện học tốt hơn, Hạ quyết tâm thi và đỗ thủ khoa đầu vào lớp 10 chuyên Anh Trường THPT chuyên Lê Quý Đôn. Cô học trò được đánh giá là “học sinh học giỏi tiếng Anh nhất trường” này sở hữu bảng thành tích đáng nể. Lớp 9, Hạ đã đạt giải Nhì kỳ thi học sinh giỏi tiếng Anh cấp tỉnh. Lên cấp 3, em 2 lần đạt giải Ba quốc gia, Huy chương Vàng Olympic 30.4.
Thông thường, thủ khoa trong kỳ thi tuyển sinh ĐH, CĐ thường là các học sinh có thiên hướng học lệch một khối nào đó. Cao Hoàng Hạ là một trường hợp khá đặc biệt. Trước khi đỗ thủ khoa khối D, Hạ còn là thủ khoa của kỳ thi tốt nghiệp THPT toàn tỉnh với 38,5 điểm (Ngữ văn 8,5 điểm; Toán, Hóa học và Tiếng Anh đều được 10 điểm). Hạ cho rằng, để đạt được thành tích toàn diện đó, với em không hề có khái niệm môn chính môn phụ. Đam mê tìm cái mới, nên em dành thời gian học đều tất cả các môn để trang bị vốn kiến thức phong phú.
Và, chính nền tảng kiến thức phong phú đó đã giúp Hạ rất nhiều trong việc ôn thi đại học. “Cụ thể, đối với môn Toán, nó giúp em tiếp thu bài nhanh chóng, nắm được các kiến thức cơ bản, vận dụng vào bài tập, đề luyện thi. Đối với môn Văn, em vận dụng nó vào việc cảm nhận và phân tích tác phẩm văn học và viết bài văn nghị luận xã hội được toàn diện và sát thực tế cuộc sống hơn. Đối với môn Tiếng Anh, những kiến thức có phần “thập cẩm” lại giúp em nhanh chóng nắm bắt nội dung các bài đọc hiểu vì nội dung các bài này thường thuộc nhiều lĩnh vực khác nhau”, Hạ phân tích.
Giữa niềm vui đỗ thủ khoa, Cao Hoàng Hạ đã nghĩ đến thời sinh viên sắp đến. Hạ cho biết, bên cạnh chuyện bài vở, em sẽ cố gắng rèn luyện những kỹ năng sống cần thiết cho cuộc sống sinh viên và tích cực tham gia các hoạt động ngoại khóa để học hỏi thêm nhiều kinh nghiệm. “Em sẽ phải cố gắng nhiều hơn nữa để không phụ lòng gia đình, nhà trường, thầy cô và bạn bè luôn ủng hộ, giúp đỡ và tin tưởng”, Hạ khẳng định.
Ba năm học cấp 3, Cao Hoàng Hạ một mình xoay xở với cuộc sống xa nhà. Phía trước là chặng đường dài hơn với đời sinh viên ở một vùng đất mới. Nhưng với sự tự tin cùng kinh nghiệm sống tự lập, tin rằng Cao Hoàng Hạ sẽ đạt nhiều thành công hơn nữa.
THU HIỀN
Chúc cháu thành công trên giảng trường đại học