Người mẹ đơn thân bệnh tật cần giúp đỡ
Đó là hoàn cảnh chị Nguyễn Thị Dịu (30 tuổi), không nghề nghiệp, hiện ở xóm 4, thôn Lâm Trúc 2, xã Hoài Thanh, huyện Hoài Nhơn. Năm 2003 chị kết hôn với anh Lê Thành Mẫn (38 tuổi, quê ở thôn Tân Thắng, xã Cát Hải, huyện Phù Cát), làm nghề đi biển, có với nhau 2 đứa con là Nguyễn Lê Thành Đức (11 tuổi) và Nguyễn Lê Thị Thùy Trang (7 tuổi). Lúc chị Dịu sinh cháu Trang mới 3 tháng tuổi, thì anh Mẫn đã bỏ đi biệt tăm không tin tức. Chị Dịu một mình nuôi con, cuộc sống vô vàn khó khăn. Cuối tháng 6.2014, trong lúc đi xe đạp đi làm chị Dịu bị té ngã, chấn thương nứt khớp háng 2 bên, phải điều trị tiêu tốn, nợ nần đến gần 30 triệu đồng.
Hiện tại, chị Dịu phải dùng thuốc và dưỡng thương, việc đi lại rất khó khăn, không lao động được; nguy cơ thiếu đói đã đến với mẹ con chị.
MINH HOÀNG
Ba bà cháu gặp khó khăn
Gia đình anh Lê Gia (SN 1962) và chị Nguyễn Thị Thanh (SN 1970, ở đội 3, thôn Tân Xuân, xã Ân Hảo Tây, huyện Hoài Ân), thuộc hộ nghèo, có 2 con và đang nuôi một mẹ già 80 tuổi, trú trong căn nhà tạm bợ. Anh Gia không may bị TNGT qua đời, một mình chị Thanh vốn đau bệnh phải bươn chải để nuôi gia đình. Mới đây, vào tháng 6.2014, chị Thanh cũng qua đời do căn bệnh ung thư phổi, để lại nợ nần khá lớn. Con gái lớn của anh chị là Lê Thị Thanh Tuyền (SN 1995) phải lên Gia Lai làm thuê kiếm tiền nuôi em là Lê Lai (SN 2002) và bà, trả tiền cho nợ của mẹ.
Hiện em Lai và bà nội đang bữa đói, bữa no và ít có khả năng tiếp tục đến trường trong năm học mới.
NGUYỄN HƯƠNG GIANG
Mọi sự giúp đỡ của các nhà hảo tâm xin liên hệ địa chỉ chị Dịu, cháu Lai; hoặc Báo Bình Định, địa chỉ 84 Phạm Hùng, TP Quy Nhơn, ĐT: 056 3813573.