Khánh thành Nhà tưởng niệm và dâng hương anh linh các liệt sỹ di tích Trạm Phẫu (Hoài Nhơn)
Ngày 26.7, Đảng ủy, UBND, UBMTTQ huyện Hoài Nhơn đã long trọng tổ chức khánh thành Nhà tưởng niệm và dâng hương anh linh các liệt sỹ di tích Trạm Phẫu trong khu vực rừng phòng hộ Xuân Vinh, thôn Xuân Vinh, xã Hoài Mỹ (huyện Hoài Nhơn). Hàng trăm đồng bào, chiến sỹ, những người đã từng sống, điều trị tại Trạm Phẫu trong thời kỳ chiến tranh đã về dự, dâng hương và tưởng nhớ các liệt sỹ đã hy sinh tại đây.
Công trình Nhà tưởng niệm Trạm Phẫu do UBND huyện dùng ngân sách đầu tư hơn 1,3 tỉ đồng xây dựng các hạng mục chính như đường bậc cấp dài 200 mét, nhà và bia tưởng niệm. Huyện cũng đã phối hợp cùng ngành kiểm lâm xây dựng tuyến đường lâm sinh kết hợp băng cản lửa dài gần 2km để dẫn vào khu nhà tưởng niệm.
Hiện tại, xung quanh khu vực nhà tưởng niệm vẫn còn các miệng hầm bí mật mà ngày xưa những liệt sỹ đã anh dũng hy sinh. Bí thư Huyện ủy Hoài Nhơn ông Trương Công Tịnh cho biết: Nhà tưởng niệm và khu di tích Trạm Phẫu sẽ là địa chỉ đỏ giáo dục truyền thống cách mạng sáng ngời, giúp lớp lớp người con Hoài Nhơn phát huy tinh thần truyền thống của một địa phương anh hùng. Đây cũng là nơi để tưởng nhớ những chiến sỹ đã hy sinh xương máu cho độc lập, nhất là 17 người hy sinh trong ngày 24 và 25.7.1972.
Ly Kha – Quốc Dũng