Nhiều địa phương tổ chức Lễ “Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ”, đi thăm và tặng quà cho người có công với nước
Nhân kỷ niệm 67 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ 27.7, tối 26.7, cùng với tuổi trẻ cả nước nhiều địa phương trong tỉnh đã tổ chức Lễ “thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ”, đi thăm và tặng quà cho người có công với nước.
* Tại TX An Nhơn, Thị đoàn An Nhơn phối hợp với Trung tâm VHTT-TT thị xã tổ chức Lễ thắp nến tại Nghĩa trang liệt sĩ (NTLS) xã Nhơn Mỹ. Dự lễ có các đồng chí lãnh đạo thị xã và đại biểu các ban ngành, đoàn thể, các gia đình chính sách cùng hơn 200 đoàn viên thanh thiếu niên. Các đại biểu và đoàn viên, thanh thiếu niên cùng nhau thắp nến tri ân trên 347 phần mộ liệt sĩ đang an nghỉ tại NTLS xã Nhơn Mỹ.
Nhân dịp này, ngoài 11 suất quà của thị xã, Thị đoàn An Nhơn tặng thêm 6 suất quà (300 ngàn đồng/suất) cho học sinh nghèo là con thương binh.
P.V.H
* Tại huyện Hoài Nhơn, Huyện đoàn Hoài Nhơn phối hợp với UBND xã Hoài Thanh Tây tổ chức Lễ thắp nến tại NTLS xã Hoài Thanh Tây. Hơn 400 đoàn viên, thanh niên đã dâng hoa, dâng hương và thắp nến tri ân cho 525 phần mộ liệt sĩ. Cũng trong đêm 26.7, Lễ thắp nến còn đồng loạt diễn ra tại 13 NTLS khác trong huyện, với hơn 6.500 ngọn nến tri ân được thắp sáng.
DIỆP BẢO SƯƠNG
* Tại huyện Tuy Phước, Huyện đoàn Tuy Phước đã long trọng tổ chức Lễ thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ tại NTLS huyện. Dự Lễ thắp nến có đại diện lãnh đạo huyện, các ban ngành, đoàn thể và hơn 50 đoàn viên thanh niên. Ngay sau lễ tưởng niệm, đại biểu và đoàn viên thanh niên đã tham gia dâng hương, hoa và thắp nến trên 53 ngôi mộ của các anh hùng liệt sĩ đang yên nghỉ tại nghĩa trang. Cùng thời điểm, hàng ngàn học sinh và đoàn viên thanh niên ở 13 xã, thị trấn trong huyện Tuy Phước cũng đã tham gia Lễ thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ đang an nghỉ tại các NTLS ở địa phương mình.
XUÂN VINH
* Ngày 26.7, Đoàn trường Cao đẳng Bình Định tổ chức đi thăm, tặng 11 suất quà, tổng giá trị 3,5 triệu đồng cho các gia đình chính sách, các bà mẹ Việt Nam anh hùng, các thương binh, bệnh binh trên địa bàn phường Nhơn Bình và Nhơn Phú, TP Quy Nhơn.
HẢI YẾN
* Ngày 26.7, Hội Cựu TNXP tỉnh đã đến thăm và tặng 15 suất quà (300 ngàn đồng/suất) cho cựu thanh niên xung phong qua các thời kỳ trong toàn tỉnh. Ngoài ra, Hội cựu TNXP tỉnh còn đến viếng NTLS ở xã Ân Hảo Tây, huyện Hoài Ân và xã Hoài Châu Bắc, huyện Hoài Nhơn.
CÔNG HIẾU