Xử lý vi phạm trật tự giao thông qua hình ảnh:
Nâng cao ý thức tự giác của người tham gia giao thông
Thời gian qua, CA tỉnh đã đầu tư trang thiết bị ghi hình và chỉ đạo các lực lượng tăng cường thực hiện. 6 tháng đầu năm 2014, qua hệ thống các camera an ninh được lắp đặt cố định trong nội thành Quy Nhơn, CA đã phát hiện 490 lượt phương tiện vi phạm, phối hợp với lực lượng CA các xã, phường, thị trấn, các bến xe khách xử lý 125 xe, tước giấy phép lái xe 21 trường hợp, phạt 125 triệu đồng. Lực lượng CSGT toàn tỉnh đã mật phục ghi hình 3.276 trường hợp vi phạm, đã xử lý 2.106 trường hợp với số tiền 685 triệu đồng. Cũng qua công tác xử lý bằng hình ảnh, CSGT đã ngăn chặn các lái xe tải thường vượt đèn đỏ trên đường Đống Đa, các xe khách quần đảo, đậu đỗ trái phép tại khu vực Bến xe Quy Nhơn, các đối tượng manh động sẽ không có cơ hội lợi dụng hô hào đồng bọn chống lại người thi hành công vụ, gây rối trên đường phố, cản trở giao thông.
Đại úy Lê Hồng Phương, Phó đội trưởng Đội tuyên truyền - xử lý, Phòng CSGT CA tỉnh cho biết, công tác mật phục ghi hình và xử lý bằng hình ảnh bước đầu đã loại bỏ suy nghĩ kiểu đối phó của một số người rằng khi ra đường nếu không thấy CSGT thì cứ “vô tư” vi phạm vì có ai biết đâu mà bị xử lý.
Ông Lê Văn Phước (SN 1969, trú Phú Gia, Cát Tường, Phù Cát) là chủ nhân xe mô tô biển số 77N3 5806, khi được gọi lên trụ sở CA huyện xem lại hình ảnh vi phạm trật tự ATGT đã nhận ra con mình là Lê Văn Lộc (SN 1993) điều khiển xe không đội mũ bảo hiểm, không có giấy phép lái xe. Ông còn được biết mình bị lỗi về hành vi giao xe cho người không đủ điều kiện điều khiển phương tiện. Kết quả, ông Phước bị xử lý về 3 lỗi vi phạm.
Một trường hợp khác, trên đường Hùng Vương, TP Quy Nhơn, 3 thanh niên đi trên xe mô tô biển số 77Y2 0301 khi phát hiện bị ghi hình đã dùng chân che biển số và phóng xe bỏ chạy. Phòng CSGT CA tỉnh đã phối hợp với CA xã Phước Thành, Tuy Phước xác minh chủ nhân chiếc xe. Mặc dù chiếc xe đã bán qua nhiều chủ nhưng với tinh thần kiên quyết, CA đã tìm ra đối tượng sử dụng chiếc xe là Phạm Văn Lợi (đang học lớp 10) và mời Lợi cùng gia đình đến cơ quan xử lý, giáo dục.
Còn đối tượng Nguyễn Thái Sơn (SN 1996, trú KV7, phường Lê Hồng Phong, TP Quy Nhơn) rất ngạc nhiên khi được mời lên trụ sở CA phường. Nhưng khi xem qua hình ảnh của mình cùng với người bạn được ghi hình trong lúc điều khiển chiếc xe biển số 77L1 25553, lạng lách trên đường, cả 2 không đội mũ bảo hiểm, Sơn đã phải “tâm phục khẩu phục” nộp phạt cho các lỗi vi phạm.
DANH NHÂN