Chuyển biến tích cực trong công tác phòng ngừa TNGT xe khách
(BĐ) - Theo CA tỉnh, sau 1 tháng triển khai thí điểm việc tặng khăn lạnh, nước uống cho tài xế xe khách đường dài qua địa bàn tỉnh (vào các khung giờ 11 giờ 30 phút - 13 giờ 30 phút và 22 giờ - 5 giờ hôm sau) đã góp phần hạn chế TNGT liên quan đến xe khách. Cụ thể, từ ngày 15.3 - 15.4, trên địa bàn toàn tỉnh không xảy ra TNGT liên quan đến xe khách.
Trong thời gian trên, CSGT toàn tỉnh đã bố trí 1.660 ca với hơn 7.390 lượt cán bộ, chiến sĩ tuần tra kiểm soát. Qua đó, cấp phát nước giải khát và khăn lạnh cho hơn 5.500 lượt lái xe ô tô khách qua địa bàn tỉnh trên các tuyến quốc lộ vào các khung giờ cao điểm. Đồng thời, phát hiện, xử lý 173 trường hợp ô tô khách vi phạm, với các lỗi chủ yếu là tốc độ; tránh vượt, dừng đỗ không đúng quy định; chở quá số người quy định…
Từ kết quả đạt được sau 1 tháng thực hiện Kế hoạch về phòng, chống TNGT do xe khách gây ra trên địa bàn tỉnh, Ban ATGT tỉnh cho biết sẽ tiếp tục duy trì thực hiện kế hoạch này trong 6 tháng tới. Giải pháp trọng tâm là tăng cường kiểm tra, giám sát hoạt động vận tải hành khách trên địa bàn tỉnh; hỗ trợ lái xe khách đường dài tỉnh táo khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông.
Q.THÀNH