Chủ tịch UBND tỉnh Lê Hữu Lộc tiếp đoàn võ thuật và doanh nghiệp Nhật Bản
(BĐ) - Sáng 1.8, tại Văn phòng UBND tỉnh, Chủ tịch UBND tỉnh Lê Hữu Lộc đã gặp mặt và tiếp chuyện thân mật với đoàn võ thuật Sumo, Karatedo và Kendo (Kiếm đạo) của Nhật Bản nhân dịp đoàn đến Bình Định tham dự Liên hoan Quốc tế Võ cổ truyền Việt Nam lần V- Bình Định năm 2014.
Tại buổi tiếp, Chủ tịch Lê Hữu Lộc đã giới thiệu với đoàn về tỉnh Bình Định, trong đó nhấn mạnh tiềm năng du lịch biển và phát triển thủy hải sản của tỉnh; thông báo về kết quả khả quan của mô hình đánh bắt cá ngừ đại dương theo công nghệ Nhật Bản đang được triển khai thí điểm tại Bình Định. Dự kiến ngày 5.8, Bình Định sẽ xuất lô hàng cá ngừ đầu tiên đánh bắt, bảo quản theo công nghệ Nhật Bản sang tỉnh Osaka (Nhật Bản).
Bên cạnh đó, Chủ tịch Lê Hữu Lộc còn thông tin về những chủ trương, chính sách hướng về ngư dân của Chính phủ Việt Nam, mà biểu hiện cụ thể nhất là việc đầu tư đóng tàu vỏ sắt công suất lớn để hỗ trợ ngư dân vươn khơi bám biển, góp phần giữ vững chủ quyền quốc gia trên biển…
Đại diện đoàn võ thuật Nhật Bản, võ sĩ Mitsuboshi Takeshi (thuộc đoàn Kiếm đạo) cám ơn sự đón tiếp nồng hậu của Chủ tịch UBND tỉnh Bình Định. Ngài Mitsuboshi Takeshi cho biết, tháng 6.2013 đoàn võ sĩ Kiếm đạo Nhật Bản cũng đã được mời đến biểu diễn tại thủ đô Hà Nội. Lần này, nhận lời mời của lãnh đạo tỉnh Bình Định, đoàn rất vinh dự được giới thiệu võ thuật Kiếm đạo nhân một sự kiện võ thuật mang tầm quốc tế đang diễn ra tại Bình Định. Ngài Mitsuboshi Takeshi cảm kích vì đã được Ban Tổ chức Liên hoan Quốc tế Võ cổ truyền Việt Nam lần V bố trí một địa điểm ưng ý (tại Trung tâm Văn hóa tỉnh - PV) để đoàn trưng bày, giới thiệu một số binh khí sử dụng trong võ thuật Nhật Bản.
Ngài Mitsuboshi Takeshi nhấn mạnh, giới võ sĩ Nhật Bản nói riêng, nhân dân Nhật Bản nói chung đánh giá cao tinh thần kiên cường, bất khuất trong lịch sử đấu tranh dựng nước và giữ nước của nhân dân Việt Nam. Ngài Mitsuboshi Takeshi hứa sẽ làm hết sức trong khả năng có thể, để hỗ trợ, giúp đỡ những người Việt Nam đang làm ăn, sinh sống tại Nhật Bản; đồng thời, là nhịp cầu giữa các nhà đầu tư Nhật Bản và tỉnh Bình Định trong hợp tác về kinh tế và giao lưu văn hoá…
* Sáng cùng ngày, cũng tại Văn phòng UBND tỉnh, Chủ tịch Lê Hữu Lộc đã tiếp ngài Akira Yanagi, Chủ tịch HĐQT Công ty Nankai Kinzoku (Nhật Bản) nhân chuyến tìm hiểu về môi trường đầu tư và kinh doanh tại Bình Định.
SAO LY