Phù cát triển khai nhiệm vụ PCLB-TKCN năm 2014
Ngày 1.8, UBND huyện Phù Cát đã tổ chức tổng kết công tác phòng chống lụt bão, tìm kiếm cứu nạn (PCLB-TKCN)) năm 2013, triển khai kế hoạch và giải pháp PCLB- TKCN năm 2014.
Theo báo cáo của UBND huyện Phù Cát, năm 2013, mưa lũ lớn đã gây nhiều thiệt hại về tính mạng và tài sản của người dân, nhiều công trình thủy lợi, giao thông trên địa bàn huyện bị hư hỏng nặng. Trong đó có 1 người chết, 3 người bị thương, gần 5.000 m đê sông suối, trên 7.000 m kênh mương và 4 đập dâng, 1 cầu và gần 10.000 m đường giao thông nông thôn bị sạt lở, cuốn trôi; trên 730 ha hoa màu bị thiệt hại, hơn 107 ha ruộng bị sa bồi thủy phá; gần 15.300 con gia cầm và 745 con gia súc bị nước lũ cuốn… Tổng giá trị thiệt hại lên đến 94 tỉ đồng.
Đối phó với tình hình mưa lũ, huyện đã chủ động trong công tác chuẩn bị, phòng tránh, kịp thời huy động các lực lượng và phương tiện để ứng cứu, nên đã góp phần giảm thiểu được thiệt hại do thiên tai gây ra. Huyện cũng đã làm tốt công tác khắc phục hậu quả mưa lũ, ổn định cuộc sống người dân...
Huyện cũng nghiêm túc rút kinh nghiệm những tồn tại, hạn chế trong công tác PCLB năm 2013: Công tác tuyên truyền giáo dục nhân dân nâng cao ý thức về PCLB và giảm nhẹ thiên tai chưa thường xuyên. Công tác chuẩn bị PCLB ở một số địa phương chưa đáp ứng yêu cầu “4 tại chỗ”, nhất là chuẩn bị vật tư tại chỗ, dự trữ lương thực tại chỗ. Việc duy tu, sửa chữa các công trình bị hư hỏng, xuống cấp chưa kịp thời; việc kêu gọi tàu thuyền tránh trú bão còn gặp nhiều khó khăn. Công tác di dời dân vùng bị sạt lở, ngập úng ở các xã Cát Tiến, Cát Hải; quản lý tàu thuyền ở Đề Gi; huy động lực lượng bảo vệ đê sông ở Cát Nhơn; chỉ đạo khắc phục hậu quả sau bão lũ ở Cát Thắng cũng được rút kinh nghiệm tại Hội nghị.
Trong kế hoạch PCLB - TKCN 2014, huyện xác định: Tăng cường tuyên truyền nâng cao nhận thức cộng đồng về công tác PCLB - TKCN. Tập trung kiểm tra, phát hiện và xử lý kịp thời các sự cố về hệ thống thủy lợi, giao thông, nhất là hệ đê sông, hồ chứa nước, có kế hoạch di dời bảo vệ khoảng 938 hộ, gần 5.184 nhân khẩu ở các vùng thường xuyên bị ngập, vùng có nguy cơ sạt lở, hoặc bị sóng biển xâm thực thuộc các xã: Cát Khánh, Cát Hải, Cát Thành, Cát Nhơn, Cát Thắng, Cát Chánh, Cát Tiến, Cát Minh, Cát Tài… Thực hiện tốt phương châm 4 tại chỗ; đẩy nhanh tiến độ thi công vượt lũ các công trình trước 30.8. Huyện cũng đã phân công các thành viên Ban chỉ huy PCLB-TKCN đứng chân địa bàn để kiểm tra đôn đốc, chỉ đạo sớm triển khai thực hiện công tác PCLB, nhất là đối với các công trình trọng điểm, hệ thống đê sông Côn, sông La Tinh, các hồ chứa nước đang bị xuống cấp như hồ Hóc Sanh, hồ Tân Lệ, hồ Thạch Bàn, hồ Mỹ Thuận, các công trình đang thi công...
HOÀI TRUNG