Phía sau vinh quang
Suốt buổi chuyện trò, chàng trai nhỏ người chỉ nói nhát gừng. Chân dung của 1 trong 6 thí sinh có điểm thi đầu vào cao thứ nhì của ĐH Y Dược TP Hồ Chí Minh, đồng thời là thủ khoa ngành Dược trường này hiện ra qua những mẩu chuyện rời rạc từ nhọc nhằn thủa nhỏ đến niềm vui của ngày hôm nay.
Nguyễn Hoàng Tùng là cựu học sinh lớp 12 chuyên Hóa, Trường THPT chuyên Lê Quý Đôn. 2 tuổi, Tùng đã theo cha mẹ lên lập nghiệp ở tỉnh Đắk Lắk. Ông Nguyễn Văn Thanh, ba của Tùng, bồi hồi kể: “Cha mất sớm, mình mẹ tui nuôi 7 đứa con. Là anh cả, tui phải phụ mẹ nuôi em, đến 38 tuổi mới lập gia đình. Có được Tùng rồi cũng không dám sinh nữa, sợ không đủ tiền nuôi con. Hồi đó, ở Quy Nhơn mình làm ăn khó lắm, nên vợ chồng tui quyết định lên Tây Nguyên”.
Nguyễn Hoàng Tùng và ba. Tùng là 1 trong 6 thí sinh có điểm thi đầu vào đứng thứ nhì của Trường ĐH Y Dược TP Hồ Chí Minh; đồng thời là thủ khoa ngành Dược của trường này với điểm số khá cao.
Lên đó, chồng may mui nệm, vợ làm rẫy. Cuộc sống gian nan nơi đất khách quê người kéo dài đến khi Tùng lên lớp 8. Một ngả rẽ quan trọng xảy đến với gia đình. Một người chú của Tùng là giáo viên của Trường THPT chuyên Lê Quý Đôn động viên ông Thanh đưa gia đình về Quy Nhơn, để Tùng có môi trường học tập tốt hơn. Cơ sở của lời động viên này là niềm đam mê đặc biệt với Hóa học của Tùng.
Về Quy Nhơn, Tùng tham gia một lớp học bồi dưỡng gồm 20 học sinh được gia đình “nhắm” đến cổng Trường THPT chuyên Lê Quý Đôn. Đợt khảo sát đầu khóa học, Tùng xếp 20/20. Thế nhưng, chỉ sau 3 tháng, Tùng đã lọt vào tốp 5. Lên lớp 9, em đoạt giải Nhất học sinh giỏi Hóa học cấp thành phố, sau đó đoạt tiếp giải Nhất cấp tỉnh. Vào lớp chuyên Hóa, Trường THPT chuyên Lê Quý Đôn, Tùng giành Huy chương Vàng Olympic 30.4 toàn miền Nam năm lớp 10 và Huy chương Bạc năm lớp 11.
Không xuất sắc đến mức dẫn đầu lớp hay đạt giải Quốc gia, nhưng Tùng vẫn thể hiện được sự ổn định trong phong độ học tập. Thi tốt nghiệp THPT, Tùng “ẵm trọn” 3 điểm 10 ở các môn Toán, Hóa học, Sinh học; riêng môn Văn - điểm yếu của Tùng - cũng đạt 7 điểm. Đến khi thi đại học, Tùng đạt mức điểm khá cao, là 1 trong 6 á khoa của Trường ĐH Y Dược TP Hồ Chí Minh và là thủ khoa ngành Dược với 29 điểm (đã làm tròn), điểm cụ thể từng môn: Toán 9,25, Sinh học 10 và Hóa học 9,5 điểm.
Tùng nhỏ nhẹ chia sẻ: “Phương pháp học của em cũng chẳng có gì đặc biệt. Như lời thầy Hiệu trưởng Phạm Quang Bắc từng nói, chỉ cần đọc và hiểu kỹ sách giáo khoa, làm thật nhiều bài tập. Gần ngày thi, em xem lại bao quát kiến thức, những ngày thi thì tuyệt đối không đụng tới bài vở. Thi xong, tra đáp án, em đoán mình được 28 điểm, không ngờ còn cao hơn. Dù gì đi nữa, em vẫn nghĩ mình có chút may mắn”.
Có hai cô ruột là dược sĩ, thêm vào đó là “không thích máu me”, nên Tùng chọn ngành Dược của Trường ĐH Y Dược TP Hồ Chí Minh. Tùng và ba mẹ đang sống cùng bà nội, cô và gia đình chú trong một căn nhà cấp bốn trên đường Nguyễn Thái Học. Hằng ngày, người cha vẫn tất bật với công việc may mui nệm, người mẹ nấu ăn cho nhà trẻ. Hay tin con đỗ ĐH với điểm cao, ông Thanh nói chẳng sẽ tổ chức tiệc tùng gì, chỉ làm mâm cơm cúng ông nội, báo ông biết tin mừng. Vậy thôi!
“Rồi đây, con sẽ vào thành phố học, gánh nặng tiền bạc rồi sẽ còn căng thẳng hơn nữa. Nhưng vợ chồng tui đã xác định rồi, mình làm lao động phổ thông, khổ cũng nếm nhiều, phải cố để con có nghề nghiệp đàng hoàng”, ông Thanh nói chắc nịch.
MAI HOÀNG