Sáng sớm trên biển Nhơn Châu
Chừng 5 giờ sáng, bãi biển xã đảo Nhơn Châu (TP Quy Nhơn) bắt đầu nhộn nhịp. Ấy là khi các thuyền thúng đánh bắt cá sau một đêm trở về. Mỗi khi thuyền cập bến, các bà, các chị ra đến tận chân sóng để phụ giúp chồng con đưa thúng lên bờ và cùng giũ lưới, gỡ cá.
Một lão ngư trên đảo cho biết, vì điều kiện kinh tế khó khăn và một phần do bãi ngang của đảo không thuận tiện, nên đa số ngư dân đều trang bị phương tiện đánh bắt nhỏ gọn, chủ yếu làm ven bờ, với các loại cá cơm, cá thu và khai thác tôm hùm giống…
Mỗi thuyền thúng có 1-2 lao động, có đêm đánh bắt được vài trăm ngàn đến cả triệu đồng, nhưng cũng có đêm trở về tay trắng.
HOA KHÁ