Hoài Ân hoàn thành xây dựng kè Nghĩa Điền:
Niềm mong đợi đã thành hiện thực
Đợt lũ lụt lịch sử năm 2013 đã gây thiệt hại lớn cho người dân ở khu vực Gò Chè, thôn Nghĩa Điền, xã Ân Nghĩa - huyện Hoài Ân; nước lũ còn xâm thực sâu vào bờ, đe dọa đến đời sống của nhân dân. Cử tri địa phương đã kiến nghị vấn đề này với Đoàn Đại biểu Quốc hội (ĐBQH) tỉnh và nguyện vọng của bà con đã được đáp ứng kịp thời.
Đợt lũ lụt vào tháng 11.2013, dòng sông Nghĩa Điền đã “ăn” sâu vào bờ từ 5 - 10 m với chiều dài gần 500 m, gây sạt lở đến sát chân tường trường mẫu giáo, trụ sở thôn, đe dọa đời sống và sinh hoạt của trên 20 hộ dân sống ven sông. Sau đợt lũ, đồng chí Vương Đình Huệ - UVTƯ Đảng, Trưởng Ban Kinh tế Trung ương, ĐBQH đơn vị tỉnh Bình Định - đã về tiếp xúc cử tri tại Hoài Ân. Khi được nghe kiến nghị của cử tri, đoàn đã trực tiếp đến khu vực Gò Chè kiểm tra tình hình sạt lở và đời sống nhân dân sau lũ, yêu cầu địa phương làm dự án để UBND tỉnh hỗ trợ khắc phục kịp thời.
Được Nhà nước hỗ trợ gần 4 tỉ đồng, tháng 5.2014, Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng huyện Hoài Ân đã triển khai xây dựng kè chống xói lở tại thôn Nghĩa Điền với chiều dài toàn tuyến trên 320 m. Công trình do Doanh nghiệp tư nhân xây dựng Tường Duy đảm nhận thi công. Theo kế hoạch công trình sẽ hoàn thành, bàn giao đưa vào sử dụng tháng 11.2014. Tuy nhiên, xác định đây là công trình phòng chống lụt bão trọng yếu, để bảo vệ tính mạng và tài sản của nhân dân nên đơn vị thi công đã tập trung nhân lực, thiết bị máy móc đẩy nhanh tiến độ, đến thời điểm này đã hoàn thành trên 95% khối lượng công việc và đảm bảo vượt lũ chính vụ an toàn.
Ông Trần Văn Ba, người dân ở thôn Nghĩa Điền, phấn khởi nói: “Điều mà cả tôi và nhân dân khu vực Gò Chè không ngờ rằng những kiến nghị của mình đã nhanh chóng trở thành hiện thực như vậy. Thông thường, một công trình từ khi kiến nghị đến khi xây dựng phải mất nhiều năm, vậy mà công trình này chỉ mới mấy tháng sau đã được khởi công và giờ đang hoàn thiện”.
Gia đình ông Trần Thế Hải, ở khu vực Gò Chè, bị thiệt hại nhiều nhất trong đợt lũ năm 2013. Ngoài một người con bị chết do nước lũ cuốn trôi, căn nhà khang trang cũng đứng trên bờ sạt lở và bầy gia súc trôi theo dòng nước lũ. Ông Hải tâm sự: “Cuối năm 2013, gia đình tôi phần đau mất con, phần sợ căn nhà bao nhiêu năm dành dụm mới xây dựng được bị sập đổ xuống sông. Trong thời gian qua, các cấp lãnh đạo từ Trung ương đến địa phương đã đến thăm và động viên nên chúng tôi phần nào vượt qua nỗi đau. Giờ thì cũng hết lo nhà bị sập vì bờ kè đã được xây dựng hoàn thành”.
Ân Nghĩa là xã miền núi của huyện Hoài Ân, có hệ thống sông suối chằng chịt, với độ dốc cao, nền đất yếu, nên các bờ sông thường xuyên bị sạt lở vào mùa mưa lũ, làm mất đất sản xuất và đe dọa tính mạng người dân. Bên cạnh kè Nghĩa Điền vừa được đầu tư xây dựng, trong 4 năm qua, Nhà nước đã đầu tư trên 35 tỉ đồng để xây dựng nhiều tuyến bờ kè chống xói lở tại các thôn: Bình Sơn, Phú Ninh, Hương Quang… góp phần bảo vệ tính mạng, tài sản, phục vụ sản xuất của nhân dân địa phương.
VĂN HÙNG