Mua, bán, vận chuyển trái phép lâm sản bị phạt 92,5 triệu đồng
(BĐ) - Ngày 4.8, bà Trần Thị Thu Hà, Phó Chủ tịch UBND tỉnh đã ký quyết định xử phạt hành chính về lĩnh vực quản lý rừng, phát triển rừng, bảo vệ rừng và quản lý lâm sản đối với ông Huỳnh Văn Luyến (SN 1962, trú tổ 23, KV 4, phường Thị Nại, TP Quy Nhơn) và ông Trần Khánh Duy (SN 1986, trú xóm 2, thôn Tiên Thuận, xã Tây Thuận, huyện Tây Sơn), với tổng số tiền phạt 92,5 triệu đồng.
Theo đó, ông Luyến bị phạt với tổng số tiền 52,5 triệu đồng. Trong đó, phạt 40 triệu đồng về hành vi mua 5 hộp gỗ xẻ, khối lượng 4,217m3, với các chủng loại kiền kiền nhóm II, vên vên nhóm IV và SP nhóm VI, nhưng trái với các quy định Nhà nước và không chấp hành các quy định pháp luật về hồ sơ lâm sản và trình tự, thủ tục quản lý; phạt 12,5 triệu đồng về hành vi mua 63 hộp gỗ xẻ, chủng loại kiền kiền nhóm II và SP nhóm VI, khối lượng bằng 44,537m3 có nguồn gốc hợp pháp, song không chấp hành các quy định pháp luật về hồ sơ lâm sản và trình tự, thủ tục quản lý.
Ông Duy bị phạt 40 triệu đồng vì vận chuyển lâm sản trái phép.
Ngoài phạt tiền, UBND tỉnh cũng quyết định tịch thu tang vật 5 hộp gỗ xẻ, khối lượng 4,217m3 của ông Luyến.
NHÃ LÂM