Hướng dẫn áp dụng Bộ chỉ số đánh giá chất lượng đào tạo, bồi dưỡng CBCC
(BĐ) - Chiều 6.8, tại TP Quy Nhơn, Bộ Nội vụ tổ chức Hội thảo Xây dựng hướng dẫn áp dụng Bộ chỉ số đánh giá chất lượng đào tạo, bồi dưỡng cán bộ, công chức (CBCC) tại tỉnh Bình Định, với sự tham dự của lãnh đạo và chuyên viên Vụ Đào tạo, bồi dưỡng CBCC - Bộ Nội vụ, chuyên gia Viện Đảm bảo chất lượng giáo dục - ĐH Quốc gia Hà Nội; lãnh đạo và chuyên viên phụ trách công tác đào tạo, bồi dưỡng CBCC của Văn phòng UBND tỉnh, một số sở, ngành của tỉnh; đại diện học viên đã tham gia các lớp đào tạo, bồi dưỡng tại tỉnh... Ông Chu Văn Thành, Vụ trưởng Vụ Đào tạo, bồi dưỡng CBCC chủ trì Hội thảo.
Mục tiêu của việc áp dụng Bộ chỉ số đánh giá chất lượng đào tạo, bồi dưỡng CBCC là nhằm cung cấp cho các đơn vị làm công tác đào tạo, bồi dưỡng CBCC những thông tin khách quan về chất lượng đào tạo, bồi dưỡng, qua đó có kế hoạch cải tiến, nâng cao chất lượng công tác này, đáp ứng nhu cầu công việc.
Bộ chỉ số đánh giá có 6 nội dung, gồm: chất lượng tài liệu, chất lượng người học, chất lượng đội ngũ giảng viên, chất lượng cơ sở vật chất phục vụ lớp học, hiệu quả sau đào tạo, bồi dưỡng, chất lượng khóa học. Việc đánh giá được tiến hành bằng phiếu đánh giá thông qua điều tra xã hội học đối với các đối tượng là học viên, giảng viên, cựu học viên và thủ trưởng cơ quan sử dụng CBCC.
Theo hướng dẫn của Bộ Nội vụ, vụ (ban) tổ chức cán bộ các bộ, ngành và sở nội vụ, trường chính trị của các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương là những cơ quan tổ chức đánh giá các nội dung đối với khóa đào tạo, bồi dưỡng CBCC do vụ, sở, cơ sở đào tạo trực tiếp tổ chức.
NGUYÊN SƯƠNG