Tình trạng bác sĩ bỏ việc đã giảm hơn trước
(BĐ)- Đây là báo cáo của Sở Y tế tại buổi làm việc với Đoàn giám sát Ban Pháp chế HĐND tỉnh vào sáng 7.8 về công tác cải cách hành chính của ngành. Theo đó, từ năm 2012 đến nay, tổng cộng có 8 bác sĩ xin thôi việc được Sở Y tế đồng ý. Số bác sĩ tự ý bỏ việc đang giảm theo từng năm: năm 2012- 9 người; năm 2013- 4 người và 6 tháng năm 2014 là 2 người. Sở Y tế cũng đã tham mưu Đề án thu hút, giữ chân nguồn nhân lực y tế có trình độ cao về Bình Định làm việc trình cấp có thẩm quyền xem xét, tuy nhiên do khó khăn về tài chính nên đến nay vẫn chưa thể triển khai.
Theo Sở Y tế, một trong những tồn tại lớn nhất của ngành hiện nay trong cải cách hành chính là công tác phát triển nhân lực còn nhiều khó khăn; đội ngũ bác sĩ chưa đáp ứng đủ so với nhu cầu thực tế. Do đó, Sở Y tế kiến nghị: HĐND, UBND tỉnh quan tâm, sớm ban hành các chính sách thu hút, giữ chân bác sĩ, dược sĩ trình độ cao về công tác tại tỉnh theo hướng tăng mức phụ cấp thêm ngoài quy định của nhà nước.
Trong năm 2012, Sở Y tế đã xét tuyển 106 viên chức (trong đó có 5 bác sĩ); năm 2013 xét tuyển 547 viên chức (có 22 bác sĩ và 1 dược sĩ đại học); 6 tháng đầu năm 2014 xét tuyển 10 viên chức (có 3 bác sĩ, 5 dược sĩ đại học).
THU HÀ