Đại biểu Quốc hội tiếp xúc cử tri huyện Phù Cát
Ngày 24.4, bà Phạm Thị Thu Hồng, đại biểu Quốc hội - đơn vị tỉnh Bình Định đã tiếp xúc với cử tri 2 xã Cát Tài và Cát Minh, huyện Phù Cát nhằm báo cáo với cử tri về nội dung và chương trình kỳ họp thứ 5, Quốc hội khóa XIII sẽ diễn ra từ ngày 20.5 đến ngày 25.6 tại Hà Nội.
Tại buổi tiếp xúc, cử tri đã phản ánh nhiều ý kiến có liên quan đến vấn đề an sinh xã hội như: Việc sửa đổi Hiến pháp năm 1992 và sửa đổi Luật Đất đai năm 2003 phải thật chặt chẽ, bảo đảm công khai, dân chủ; công tác quản lý đất đai ở cơ sở còn bất cập; quy hoạch đất ở cho dân còn chậm; cần thực hiện công khai, minh bạch trong tiến trình xây dựng nông thôn mới; công khai trước dân các trường hợp tham nhũng, lãng phí. Cử tri cũng yêu cầu Nhà nước cần có chính sách ổn định đầu ra của sản phẩm nông nghiệp; tăng chế độ của cán bộ bán chuyên trách cấp xã, cấp thôn; quan tâm đầu tư chống xuống cấp các cơ sở giáo dục công lập; đề nghị Chính phủ hỗ trợ vốn và xăng dầu cho ngư dân có điều kiện cải hoán, nâng công suất tàu thuyền, bám biển dài ngày khai thác hải sản gắn với nhiệm vụ bảo vệ chủ quyền biển đảo của Tổ quốc. Đồng thời, còn đề nghị các cấp xem xét lại giá bán điện hiện nay và có biện pháp giải quyết các “dự án treo” cho hợp lý.
Bà Phạm Thị Thu Hồng đã trả lời một số kiến nghị của bà con theo thẩm quyền và tiếp thu các ý kiến của cử tri để phản ánh lên kỳ họp Quốc hội sắp tới.
THẾ HÀ