Cán bộ trợ lý chính trị nhiệt tình, trách nhiệm với công việc
Trong những năm qua, thượng úy Đinh Văn Máu, Trợ lý chính trị Ban CHQS huyện An Lão đã tham mưu cho đơn vị thực hiện tốt nhiệm vụ quốc phòng, quân sự địa phương và công tác xây dựng khối đại đoàn kết toàn dân trên địa bàn, được các cấp đánh giá cao.
Trên cương vị là trợ lý chính trị, tham mưu cho Ban CHQS huyện hoạt động có hiệu quả các mặt công tác Đảng, công tác chính trị, thời gian qua, thượng úy Đinh Văn Máu luôn nêu cao tinh thần trách nhiệm, tận tụy, năng động trong công việc, có ý chí vươn lên, luôn hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao.
An Lão là huyện miền núi, có 3 dân tộc, gồm: Kinh, H’rê, Bana cùng sinh sống, trình độ dân trí không đồng đều, giao thông đi lại còn nhiều khó khăn, phương tiện truyền thông chưa đến hết các cơ sở vùng cao, vùng đồng bào dân tộc thiểu số. Do vậy, thượng úy Đinh Văn Máu thường xuyên đi công tác cơ sở, tham mưu với cấp ủy, chính quyền địa phương tích cực đẩy mạnh công tác tuyên truyền, giáo dục, vận động cán bộ và nhân dân tham gia xây dựng củng cố trận địa tư tưởng ngay tại cơ sở; đặc biệt là ở vùng cao, vùng đồng bào dân tộc thiểu số về các nghị quyết của Đảng, chỉ thị của trên về xây dựng cơ sở vững mạnh toàn diện, làm cho nhân dân, nhất là đồng bào dân tộc thiểu số giác ngộ và nhận thức đầy đủ âm mưu, thủ đoạn thâm độc của các thế lực thù địch. Từ đó nêu cao tinh thần cảnh giác cách mạng, ý thức trách nhiệm của cán bộ và nhân dân trong xây dựng hệ thống chính trị ở cơ sở vùng miền núi vững mạnh toàn diện.
Thượng úy Đinh Văn Máu cho biết: “Trên địa bàn huyện có nhiều dân tộc thiểu số sinh sống, với nhiều văn hóa, phong tục tập quán, tín ngưỡng khác nhau nên quá trình thực hiện nhiệm vụ, bản thân phải vận dụng nhiều hình thức, phương pháp phù hợp với đặc điểm của từng địa phương; thường xuyên chú trọng vào đội ngũ cán bộ chủ chốt như trưởng thôn, già làng, người có uy tín trong đồng bào dân tộc thiểu số để vận động, tuyên truyền”.
Hàng năm, anh còn tham mưu giúp cho các xã, thị trấn trên địa bàn huyện mở các lớp bồi dưỡng kiến thức quốc phòng - an ninh cho đối tượng là cán bộ và chủ hộ gia đình, người có uy tín trong đồng bào dân tộc thiểu số, qua đó giúp cho các đối tượng nhận thức và thực hiện tốt đường lối, chủ trương, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước, nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, củng cố quốc phòng - an ninh, giữ vững trật tự an toàn xã hội ở địa phương.
Tại đơn vị, công tác tuyên truyền được anh và lãnh đạo duy trì nề nếp, nhất là việc thông tin thông báo chính trị, nói chuyện thời sự, đọc báo, xem tivi, giáo dục pháp luật cho cán bộ, chiến sĩ, qua đó góp phần thực hiện thắng lợi nhiệm vụ chính trị trọng tâm của đơn vị.
Với thành tích trên, nhiều năm liền thượng úy Đinh Văn Máu được Ban CHQS huyện, UBND huyện khen thưởng. Đặc biệt, trong dịp Đại hội đại biểu các dân tộc thiểu số tỉnh Bình Định lần thứ II năm 2014 vừa qua, anh được UBND tỉnh tặng bằng khen.
NGUYỄN PHÚC