HTXNN Hoài Mỹ:
Xây dựng xưởng sản xuất dầu dừa tinh khiết
Mới đây, tại thôn Định Công, xã Hoài Mỹ (huyện Hoài Nhơn), HTXNN Hoài Mỹ đã khởi công xây dựng nhà xưởng chế biến dầu dừa tinh khiết theo công nghệ ép lạnh trên dây chuyền sản xuất chế biến dầu dừa tinh khiết khép kín do Công ty Dược - Trang thiết bị y tế Bình Định lắp đặt. Tổng nguồn vốn đầu tư nhà xưởng, thiết bị, vốn thu mua nguyên liệu là 1,5 tỉ đồng, trong đó Dự án Sinh kế nông thôn bền vững tỉnh hỗ trợ 650 triệu đồng.
Theo thống kê, số lượng dừa ở Hoài Mỹ cho thu hoạch bình quân hàng năm trên 6 triệu quả, là nguồn nguyên liệu dồi dào, đảm bảo phục vụ hoạt động của xưởng theo công suất thiết kế. Ông Văn Bá Du, Chủ nhiệm HTXNN cho biết: Khi đi vào hoạt động, xưởng sẽ sản xuất từ 800 đến 1.000 lít dầu dừa tinh khiết/tháng. Việc xây dựng xưởng chế biến dầu dừa trước hết là nhằm tăng giá trị thu nhập cho người trồng dừa, giải quyết công ăn việc làm, thu nhập ổn định cho bà con xã viên HTX, góp phần xây dựng nông thôn mới ở địa phương. Dự kiến dây chuyền sản xuất sẽ hoàn thành, đưa vào hoạt động trong đầu tháng 10.2014.
DIỆP BẢO SƯƠNG