Tăng cường công tác vệ sinh lao động, phòng chống bệnh nghề nghiệp
(BĐ) - UBND tỉnh vừa có văn bản về việc tăng cường công tác vệ sinh lao động, phòng chống bệnh nghề nghiệp trên địa bàn tỉnh. Theo đó, Sở LĐ-TB&XH phối hợp với Sở Y tế tăng cường công tác tuyên truyền, hướng dẫn, huấn luyện cho người sử dụng lao động, người lao động trong các cơ sở lao động về quản lý vệ sinh lao động, chăm sóc sức khỏe người lao động, phòng chống bệnh nghề nghiệp và các quy định của pháp luật về đảm bảo vệ sinh lao động, phòng chống bệnh nghề nghiệp. Đồng thời, tăng cường công tác thanh tra, kiểm tra các cơ sở sản xuất, đặc biệt là các cơ sở sản xuất có sử dụng dung môi hữu cơ; kiên quyết xử phạt những hành vi vi phạm quy định về vệ sinh lao động.
Bên cạnh đó, Sở LĐ-TB&XH phối hợp với UBND các huyện, thị xã, thành phố chỉ đạo các cơ sở lao động trên địa bàn quản lý củng cố và hoàn thiện bộ phận an toàn vệ sinh lao động, bộ phận y tế cơ sở và mạng lưới an toàn vệ sinh viên. Tăng cường công tác tự kiểm tra về vệ sinh lao động, phòng chống bệnh nghề nghiệp; bố trí, sắp xếp thời giờ làm việc và nghỉ ngơi hợp lý; tổ chức đào tạo, huấn luyện về vệ sinh lao động, phòng chống bệnh nghề nghiệp và sơ cấp cứu cho người lao động. Thực hiện khám sức khỏe tuyển dụng, khám sức khỏe định kỳ, khám bệnh nghề nghiệp và lập hồ sơ quản lý sức khỏe người lao động; đảm bảo đầy đủ các chế độ chính sách về bảo hộ lao động...
N.M