Bộ đội Biên phòng tỉnh:
Nâng cao trình độ cho cán bộ giảng dạy chính trị
Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh vừa tổ chức thành công Hội thi cán bộ giảng dạy chính trị năm 2013. Hội thi là dịp để cán bộ giảng dạy chính trị nâng cao nhận thức lý luận và xử lý các tình huống về công tác đảng, công tác chính trị trong quá trình lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện nhiệm vụ xây dựng, quản lý và bảo vệ biên giới.
20 thí sinh là chính trị viên, chính trị viên phó, là cán bộ giảng dạy chính trị các đồn biên phòng: Tam Quan Nam, Mỹ Thọ, Đề Gi, Cửa khẩu Cảng Quy Nhơn, Nhơn Lý, Nhơn Châu, Đại đội Huấn luyện - cơ động, Hải đội biên phòng 2 đã tham gia Hội thi, với các phần thi: điều lệnh, soạn thảo đề cương bài giảng chính trị, soạn thảo văn bản, nhận thức chính trị và giảng bài chính trị. Nội dung thi tập trung vào nội dung các văn kiện, nghị quyết của Đảng, Quân ủy Trung ương về quốc phòng - an ninh trong tình hình hiện nay, công tác xây dựng tổ chức đảng trong sạch vững mạnh gắn với xây dựng đơn vị vững mạnh toàn diện, công tác giáo dục chính trị tại đơn vị; nhận thức về điều lệnh quản lý bộ đội, thực hành điều lệnh đội ngũ Quân đội nhân dân Việt Nam. Hội thi là dịp để cán bộ giảng dạy chính trị nâng cao nhận thức lý luận và xử lý các tình huống về công tác đảng, công tác chính trị trong quá trình lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện nhiệm vụ xây dựng, quản lý và bảo vệ biên giới.
Thiếu tá Nguyễn Thủy Vũ, Chính trị viên Đồn Biên phòng Nhơn Châu, nhận xét: “Ở phần thi nhận thức chính trị, mặc dù khối lượng kiến thức nhiều, thời gian ôn thi ngắn, song đa số các thí sinh đã nắm được những nội dung cơ bản, trả lời đầy đủ ý, đảm bảo thời gian; hầu hết thí sinh đều đạt điểm cao trong phần thi này. Đây là những kiến thức cơ bản hết sức cần thiết cho một cán bộ chính trị ở đơn vị cơ sở, bao gồm các chủ trương, đường lối, chính sách của Đảng về nhiệm vụ quốc phòng - an ninh, về xây dựng đảng, xây dựng lực lượng vũ trang nhân dân trong tình hình hiện nay, về công tác giáo dục chính trị tại đơn vị”.
Trong phần thi thực hành giảng bài chính trị, phần lớn các thí sinh đã có sự đầu tư cho bài giảng, bổ trợ nhiều kiến thức mới, một số nội dung được phân tích khá sâu sắc; tác phong giảng bài tự tin, kỹ năng sư phạm truyền đạt dễ hiểu, logic, thu hút. Nhiều thí sinh giảng bài với khẩu khí tốt, hấp dẫn, sinh động, tạo được hiệu quả cao trong giáo dục chính trị. Nhiều bài giảng đã lồng ghép thực tiễn công tác, chiến đấu, sinh hoạt, xây dựng lực lượng của bộ đội biên phòng và đơn vị mình, tạo sự sinh động, thuyết phục người nghe, đồng thời liên hệ xác định rõ trách nhiệm của cán bộ, chiến sĩ bộ đội biên phòng. Kết quả, 100% thí sinh đạt loại khá và giỏi. Ban Tổ chức đã chọn ra những thí sinh có thành tích cao thành lập đội tuyển tham gia Hội thi cấp Bộ Tư lệnh trong thời gian tới.
Đại tá Nguyễn Văn Hào, Chính ủy Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh, đánh giá: “Hội thi cán bộ giảng dạy chính trị 2013 Bộ đội Biên phòng Bình Định đã thành công tốt đẹp theo đúng mục đích, yêu cầu đã đề ra. Thông qua Hội thi, Bộ đội Biên phòng tỉnh đã nhìn nhận được những điểm mạnh, mặt yếu đối với đội ngũ cán bộ làm công tác chính trị cơ sở , từ đó có kế hoạch bồi dưỡng, nâng cao năng lực giảng dạy chính trị tại đơn vị, đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ của bộ đội biên phòng trong thời kỳ mới”.
CÔNG CƯỜNG