Tìm phế liệu trên bãi biển
Thường sau những đợt biển động mạnh, trên bãi biển Quy Nhơn có nhiều người đến tìm phế liệu do sóng đánh dạt vào bờ.
Bà Trần Thị Cúc (57 tuổi, ở phường Hải Cảng, TP Quy Nhơn), có 8 năm trong nghề mua bán ve chai, cho biết, mỗi khi có biển động thì trên bãi biển thường có chai nhựa, lưới, dây thừng của tàu bị sóng đánh tấp vào bờ, nên bà đi gom để bán cho các điểm thu mua đánh dây neo, dây thừng cho tàu biển.
Như dây thừng nilon phơi khô sẽ bán được với giá 2.000 đồng/kg. Mỗi ngày bà Cúc kiếm được khoảng 70.000 - 100 ngàn đồng. Chồng bà mất hơn 5 năm nay, hiện một mình bà phải tần tảo nuôi 3 đứa con.
HOA KHÁ