Diễn tập phòng ngừa, ứng phó thảm họa thiên tai
(BĐ) - Ngày 18.8, tại khu vực Đập dâng Phú Hòa, thuộc địa bàn khu vực 8, phường Nhơn Phú, TP Quy Nhơn đã diễn ra buổi diễn tập phòng ngừa, ứng phó thảm họa thiên tai - 2014 do Văn phòng Điều phối về biến đổi khí hậu tỉnh Bình Định (CCCO) phối hợp với Hội Chữ thập đỏ tỉnh và Ban chỉ huy Phòng chống thiên tai phường Nhơn Phú tổ chức. Tham gia diễn tập có trên 95 cán bộ, nhân viên thuộc các đơn vị, lực lượng của phường Nhơn Phú.
Buổi diễn tập nằm trong Kế hoạch hoạt động năm 2014 của Dự án “Lá chắn xanh: Tăng cường khả năng ứng phó của cộng đồng ven biển trước những tác động của thiên tai” và Dự án “Giảm thiểu rủi ro ngập lụt cho người dân ở vùng hạ lưu sông Hà Thanh và sông Côn”; với 6 hoạt động chính: nhận thông tin cảnh báo lũ cấp 1, cấp 2, cấp 3 qua tin nhắn điện thoại (SMS), xử lý thông tin, họp Ban chỉ huy Phòng chống bão lụt triển khai nhiệm vụ; thực hành dựng nhà tạm sơ tán người dân vùng lũ; giúp các hộ dân nằm trong vùng có nguy cơ bị ngập lụt di chuyển đến nơi an toàn; thực hành hoạt động cứu hộ, cứu nạn trên sông; thực hành sơ cấp cứu người bị nạn trên bờ; cấp phát quà cứu trợ cho các hộ dân.
Viết Hiền