Nhiều hoạt động nhân kỷ niệm ngày Phụ nữ Việt Nam 20.10
(BĐ) - Ngày 16.10, tại xã Vĩnh Hảo (huyện Vĩnh Thạnh) diễn ra Hội thi “Sức sống mới từ vật liệu phế thải” với sự tham gia của phụ nữ 3 thôn: Định Tam, Định Nhất và Định Trị. Đây là sự kiện nằm trong chuỗi hoạt động “Phụ nữ chung tay bảo vệ môi trường năm 2023”, do Hội LHPN tỉnh triển khai trên địa bàn toàn tỉnh.
Riêng với Hội thi này, ngoài xã Vĩnh Hảo, Hội thi còn được tổ chức tại xã Vĩnh An (huyện Tây Sơn), xã Ân Hữu (huyện Hoài Ân) với mục đích khuyến khích phụ nữ tái chế vật liệu phế thải thành những vật dụng có ích, góp phần hình thành nếp sống văn minh, bảo vệ môi trường bằng những hành động đơn giản, thiết thực.
Trao giải cho các đội tham gia Hội thi. Ảnh: Hội LHPN tỉnh.
Chiều cùng ngày, Hội LHPN tỉnh phối hợp với UBND, Ủy ban MTTQ Việt Nam xã Vĩnh Thuận (huyện Vĩnh Thạnh) trao số tiền 50 triệu đồng hỗ trợ xây nhà đại đoàn kết, từ nguồn Quỹ Vì người nghèo của Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh, cho hộ chị Đinh Thị Kươm, hội viên phụ nữ có hoàn cảnh khó khăn của Làng 7.
● Nhân kỷ niệm 93 năm ngày thành lập Hội LHPN Việt Nam (20.10.1930-20.10.2023), chiều 16.10, Công đoàn cơ sở Sở LĐ-TB&XH tổ chức gặp mặt, tọa đàm nữ công chức, viên chức, lao động nữ đang công tác trong toàn ngành.
Các đại biểu và nữ công chức, viên chức của ngành LĐ-TB&XH tỉnh tham dự buổi gặp mặt. Ảnh: NGỌC TÚ
Ngành LĐ-TB&XH tỉnh hiện có 198 nữ công chức, viên chức, lao động nữ, trong đó có 4 chị là lãnh đạo đơn vị, trên 10 chị được bổ nhiệm lãnh đạo cấp trưởng, phó phòng. Đa số các chị luôn hoàn thành tốt mọi nhiệm vụ. Dịp này, Công đoàn cơ sở Sở LĐ-TB&XH tặng quà hỗ trợ 6 chị em có hoàn cảnh khó khăn.
*Ngày 15.10, Chi hội phụ nữ thôn An Hòa 1, xã Phước An, huyện Tuy Phước tổ chức trao tặng 36 suất quà (mỗi suất trị giá 500 nghìn đồng) cho các gia đình có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn ở địa phương. Tổng trị giá của hoạt động là 18 triệu đồng, do các nhà hảo tâm quyên góp hỗ trợ.
NGỌC TÚ - XUÂN VINH