HTX Sản xuất đá xây dựng Bình Đê:
Đa dạng hóa sản xuất, kinh doanh hiệu quả
Trong những năm gần đây, HTX Sản xuất đá xây dựng Bình Đê (tại xã Hoài Châu Bắc, huyện Hoài Nhơn - gọi tắt là HTX Bình Đê) đã tập trung đầu tư hàng chục tỉ đồng để phát triển đa dạng hóa các ngành nghề sản xuất, kinh doanh (SXKD), mở rộng các loại hình dịch vụ, mang lại hiệu quả kinh tế cao, góp phần nâng cao thu nhập cho xã viên...
Hoạt động SXKD có hiệu quả
Từ năm 2009 đến năm 2012, tổng doanh thu từ SXKD, dịch vụ của HTX Bình Đê đạt bình quân 28 tỉ đồng/năm, trở thành một trong những đơn vị đứng đầu trong hoạt động SXKD theo mô hình kinh tế tập thể ở huyện Hoài Nhơn. Ông Nguyễn Xuân Thạch, Chủ nhiệm HTX Bình Đê, cho biết: Khi chưa chuyển đổi theo Luật HTX, hoạt động SXKD của HTX kém hiệu quả, do thiếu năng lực về vốn, trình độ quản lý và điều hành của đội ngũ lãnh đạo HTX còn hạn chế... Sau chuyển đổi, HTX từng bước nâng cao năng lực quản lý và điều hành của đội ngũ cán bộ quản lý; có những bước đi đúng đắn, những quyết định đầu tư phù hợp với yêu cầu thực tiễn, thể hiện sự linh hoạt, năng động trong cơ chế thị trường, hoạt động SXKD ngày càng hiệu quả.
HTX không ngừng đầu tư mua sắm thiết bị, máy móc chuyên dùng nhằm mở rộng quy mô sản xuất, nâng cao chất lượng sản phẩm truyền thống , tăng năng lực cạnh tranh, tăng thu nhập cho HTX và xã viên. Từ năm 2010 đến năm 2013, HTX đã đầu tư trên 18,5 tỉ đồng lắp đặt dây chuyền nghiền sàng đá công suất 75 tấn/giờ; dây chuyền sản xuất gạch ống 6 lỗ cốt liệu xi măng, gạch 6 lỗ không nung, gạch trang trí siêu nhẹ, gạch block màu lát vỉa hè, gạch bó gốc cây… Ngoài các ngành nghề lợi thế của HTX, như: khai thác, mua bán các loại đá xây dựng; xây dựng các công trình giao thông, kênh mương có quy mô vừa và nhỏ; thi công san lấp mặt bằng; xây dựng công nghiệp, dân dụng; gia công, sửa chữa các loại xe vận tải, xe xây dựng công trình… HTX còn đầu tư vốn lắp đặt dây chuyền sản xuất nước uống tinh khiết đóng chai, mua sắm xe xúc, xe đào, máy khoan tự hành, máy bào, phay sắt; làm dịch vụ khoan và cho thuê thiết bị khoan nổ, bán lẻ xăng dầu và sản phẩm bê tông xi măng thương phẩm.
Nhờ làm tốt công tác tiếp thị sản phẩm, đa dạng phương thức bán hàng, HTX đã liên tục nhận được các hợp đồng lớn sản xuất các sản phẩm xây dựng, trang trí cho các huyện: Hoài Nhơn, Phù Mỹ, Hoài Ân, An Lão và các huyện phía nam Quảng Ngãi. HTX còn nhận thầu thi công hàng chục công trình hạ tầng cho các tổ chức, cơ quan, đơn vị trên địa bàn huyện. Hiện HTX có đội xe vận tải 10 chiếc, chủ động vận chuyển nguyên liệu, hàng hóa đến chân công trình thi công hoặc nhận làm dịch vụ vận chuyển cho khách hàng.
Sự kết hợp giữa hoạt động khai thác và làm dịch vụ có hiệu quả đã khẳng định năng lực sản xuất, cạnh tranh không ngừng lớn mạnh của HTX. Năm 2013 HTX đạt tổng doanh thu trên 35 tỉ đồng, tăng 17,3% so với năm 2012. Riêng 6 tháng đầu năm 2014, HTX đạt doanh thu gần 18 tỉ đồng; thu nhập bình quân của xã viên tăng lên 4,5 triệu đồng/người/tháng.
Chăm lo cho người lao động, góp phần xây dựng nông thôn mới
Bên cạnh việc chú trọng đầu tư mở rộng SXKD, HTX luôn chú trọng đến lợi ích của xã viên và người lao động, như trang bị bảo hộ lao động, mua bảo hiểm tai nạn, bảo hiểm y tế đầy đủ; mua bảo hiểm xã hội cho cán bộ nhân viên làm việc thường xuyên. Trường hợp xã viên thuộc đối tượng chính sách hộ nghèo đã có bảo hiểm y tế cũng được HTX thanh toán lại tiền. HTX tổ chức tham quan, nghỉ dưỡng cho người lao động theo định kỳ mỗi năm 1 đợt; quan tâm thăm hỏi, hỗ trợ xã viên có hoàn cảnh khó khăn, đau ốm; khuyến khích trao học bổng cho con em xã viên học giỏi...
Từ hiệu quả kinh tế đạt được, chỉ tính riêng trong năm 2013 và những tháng đầu năm 2014, HTX đã hỗ trợ xây dựng nhà văn hóa thôn Chương Hòa 400 triệu đồng; xây dựng đường giao thông nội đồng, bê tông hóa kênh mương bằng sản phẩm gạch không nung trị giá trên 100 triệu đồng; hỗ trợ phương tiện cơ giới san ủi mặt bằng xây dựng nghĩa trang nhân dân khoảng 50 triệu đồng....
Ngoài việc thực hiện tốt nghĩa vụ thuế cho Nhà nước, hàng năm HTX còn tự nguyện đóng góp 300 triệu đồng để xây dựng cơ sở hạ tầng, góp phần cùng với địa phương phấn đấu thực hiện hoàn thành Chương trình xây dựng nông thôn mới vào cuối năm 2015.
BẢO SƯƠNG - THÁI NGÂN