Bộ đội khám bệnh, phát thuốc, tặng quà cho người dân
Bộ CHQS tỉnh vừa cử đoàn công tác về thôn Thái Phú và thôn Hòa Hiệp (xã Cát Tài, huyện Phù Cát) tổ chức khám bệnh, cấp thuốc miễn phí, tặng quà cho các gia đình chính sách, gia đình nghèo và tổ chức giao lưu văn hóa văn nghệ với bà con nhân dân.
Đoàn y, bác sĩ Bộ CHQS tỉnh có mặt ở thôn Thái Phú và thôn Hòa Hiệp là bắt tay luôn vào việc. Người khám bệnh lo khám bệnh, hướng dẫn tự chăm sóc, bảo vệ sức khỏe; người cấp phát thuốc miễn phí vừa lo cấp phát, vừa hướng dẫn cách dùng thuốc sao cho hiệu quả. Chuyến công tác lần này, Ban Quân y Phòng Hậu cần (Bộ CHQS tỉnh) đã chuẩn bị nhiều chủng loại thuốc, tập trung vào các bệnh như suy nhược cơ thể, bệnh dạ dày, viêm xương khớp… với trị giá cơ số thuốc hơn 20 triệu đồng. Ông Phan Đố, 64 tuổi, ở thôn Thái Phú, phấn khởi: Tôi đang bị bệnh thiếu máu não, thường xuyên bị chóng mặt, do gia đình còn nhiều thiếu thốn nên không có điều kiện để đi chữa bệnh, được các y, bác sĩ Bộ CHQS tỉnh về địa phương khám bệnh, cấp thuốc miễn phí nên bản thân tôi và người dân ở đây rất mừng”.
Bộ CHQS tỉnh còn phối hợp với Công an tỉnh tổ chức làm mới, cấp đổi 262 thẻ chứng minh nhân dân. Đoàn thanh niên Bộ CHQS tỉnh phối hợp với Chi đoàn thanh niên địa phương tổ chức tặng 20 suất quà cho 20 học sinh nghèo học giỏi và 300 khăn quàng cho Hội đồng Đội Trường Tiểu học xã Cát Tài; tổ chức đêm giao lưu văn nghệ phục vụ bà con nhân dân và cán bộ, chiến sĩ đang tham gia giúp chính quyền và nhân dân xã Cát Tài xây dựng nông thôn mới.
Ngoài ra, Bộ CHQS tỉnh đã tặng 200 con gà giống cho 20 gia đình chính sách, gia đình nghèo nhằm giúp đỡ cho bà con nhân dân có điều kiện ban đầu để phát triển kinh tế gia đình, qua đó, đã góp phần xây dựng tình đoàn kết quân dân ngày càng thêm gắn bó.
Chị Nguyễn Thị Xuyên, thôn Hòa Hiệp, tâm sự: Từ khi bộ đội giúp địa phương xây dựng nông thôn mới, bà con nhân dân ở đây quý bộ đội lắm, giờ được bộ đội tặng gà giống, dù giá trị không lớn nhưng rất ý nghĩa, đây là động lực để các gia đình tìm cách phát triển kinh tế gia đình, vươn lên có đời sống khá hơn”.
Với những việc làm thiết thực của Bộ CHQS tỉnh đối với người dân thôn Thái Phú và thôn Hòa Hiệp, là dịp để cán bộ, chiến sĩ thể hiện truyền thống đạo lý “Uống nước nhớ nguồn”, “Đền ơn đáp nghĩa”, đồng thời thể hiện rõ tình cảm, trách nhiệm của quân đội đối với nhân dân, đặc biệt là các gia đình chính sách, gia đình có công với cách mạng, góp phần tô thắm phẩm chất cao đẹp của “Bộ đội Cụ Hồ” trong tình hình mới.
MAN ĐỨC DŨNG