Mô hình “Tiếng loa cảnh giác” ở phường Lê Hồng Phong, TP Quy Nhơn:
Dân cảnh giác, tội phạm hết đường làm ăn
Sau một năm triển khai, mô hình “Tiếng loa cảnh giác” do Ban bảo vệ dân phố phường Lê Hồng Phong, TP Quy Nhơn thực hiện đã góp phần hạn chế những sơ hở, chủ quan của bà con trong việc bảo vệ tài sản, phát huy hiệu quả phòng ngừa tội phạm trộm cắp.
Những năm gần đây, được sự hỗ trợ của các đội nghiệp vụ CA TP Quy Nhơn và sự quan tâm lãnh đạo của Đảng ủy, UBND phường, CA phường Lê Hồng Phong đã thực hiện tốt nhiệm vụ phòng, chống tội phạm, đảm bảo AN-TT tại địa bàn trung tâm TP, góp phần bảo vệ cuộc sống bình yên của nhân dân. Tuy nhiên, trong lúc các loại tội phạm như cướp, cướp giật tài sản, lừa đảo được ngăn chặn, đẩy lùi thì tội trộm cắp tài sản lại có chiều hướng gia tăng. Năm 2012, phường Lê Hồng Phong xảy ra 9 vụ trộm cắp tài sản, chiếm tỉ lệ 65% số vụ phạm pháp hình sự và 7 vụ trộm cắp vặt, gây thiệt hại tài sản khoảng 800 triệu đồng. Nguyên nhân dẫn đến gia tăng tội phạm trộm cắp là do nhiều người dân mất cảnh giác trong việc giữ gìn tài sản.
Trước thực trạng trên, tháng 8.2013, CA phường Lê Hồng Phong đã tham mưu Chủ tịch UBND phường xây dựng mô hình “Tiếng loa cảnh giác”, trang bị phương tiện gồm âm ly, loa, đèn pin, triển khai đồng loạt trên toàn phường. “Tiếng loa cảnh giác” phát những thông báo, lời nhắc ngắn gọn, thông báo các thủ đoạn, quy luật hoạt động của tội phạm, đặc biệt là tội phạm trộm cắp, nhắc nhở bà con chú ý giữ gìn tài sản, kịp thời phát hiện đối tượng nghi vấn báo cáo CA theo dõi, ngăn chặn. Ngoài ra, “Tiếng loa cảnh giác” còn tham gia tuyên truyền phổ biến pháp luật. Nội dung tuyên truyền được CA phường, Đài truyền thanh phường chuẩn bị, biên tập, thu âm và thường xuyên cập nhật.
Hàng đêm, từ 21 giờ đến 22 giờ, lực lượng Bảo vệ dân phố tại 8 khu vực cắt cử từ 3 đến 5 người cùng cảnh sát khu vực vừa tuần tra vừa tổ chức phát “Tiếng loa cảnh giác”. Sau một năm triển khai, đã có trên 600 lượt cán bộ, chiến sĩ CA phường và bảo vệ dân phố thực hiện hơn 200 lượt tuần tra, phát “Tiếng loa cảnh giác”. Với nội dung thiết thực, dễ hiểu, được duy trì đều đặn, “Tiếng loa cảnh giác” đã đi vào cuộc sống, được mọi người đón nhận, hoan nghênh vì góp phần nâng cao ý thức cảnh giác, tinh thần trách nhiệm đối với cộng đồng của nhân dân.
Ông Nguyễn Quốc Trung - ở KV4- cho biết: “Nhờ tiếng loa cảnh giác, nhà tôi ai cũng có thói quen kiểm tra cửa nẻo, đèn điện. Từ khi có tiếng loa cảnh giác, tôi luôn nhắc cả nhà trước khi đi ngủ phải kiểm tra cửa, nhất là cửa trên lầu. Nhờ tiếng loa mà mình cũng tập được một số thói quen tốt”.
Năm 2013 số vụ trộm cắp ở phường Lê Hồng Phong đã giảm xuống còn 3 vụ, trong đó 2 vụ trộm nhà dân; từ đầu năm 2014 đến nay xảy ra 2 vụ trộm nhà dân và đã được làm rõ… Trung tá Lâm Khánh Tùng - Trưởng CA phường Lê Hồng Phong- khẳng định: “Cùng với các biện pháp nghiệp vụ của CA, mô hình “Tiếng loa cảnh giác” đã góp phần phòng ngừa tội phạm hiệu quả. Thời gian đến, CA phường sẽ nghiên cứu đề xuất UBND phường quan tâm chỉ đạo sâu sát hơn nữa; đồng thời tăng cường chỉ đạo cảnh sát khu vực phối hợp cùng bảo vệ dân phố tiếp tục thực hiện tốt mô hình, để “Tiếng loa cảnh giác” ngày càng nhận được sự đồng thuận của nhân dân và không ngừng phát huy hiệu quả phòng ngừa tội phạm”.
MAI LINH GIANG