Đem quà về tận ngõ
Tổ chức các chuyến đi về với tận nhà các hộ gia đình có hoàn cảnh khó khăn là cách làm thiện nguyện khá đặc biệt của nhóm Thiện Tâm trong thời gian qua.
Sáng 20.8, bà Nguyễn Thị Đó, 92 tuổi, ở tổ 6, thôn Phục Thiện, xã Phước Quang, huyện Tuy Phước bất ngờ trước chuyến ghé thăm của các thành viên nhóm thiện nguyện Thiện Tâm. Bà cứ ngơ ngác, nắm tay các thành viên mà hỏi dồn: “Con là ai, cháu là ai mà đến tận nơi thăm mẹ? Hay là ở lại đây, ăn với mẹ một bữa cơm đã!”. Cái quyến luyến của người mẹ neo đơn, không có con cháu kề bên, ở tuổi gần đất xa trời, đôi mắt nhăn nheo cứ ngân ngấn nước làm cả nhóm xúc động. Bởi lẽ, họ đã tìm thấy món quà lớn cho những chuyến xe vòng vèo vào tận những lối nhỏ, đến tận nhà để trao, để gửi chút tình, chút ấm áp của rất nhiều người góp lại.
Cũng trong buổi sáng ấy, mẹ con bà Trương Thị Ngọc Anh, ở thôn Thuận Thái, xã Nhơn An, thị xã An Nhơn, vui mừng đón những vị khách quen. Với bà mẹ 72 tuổi đang nuôi con gái 52 tuổi bị bệnh thần kinh này, những chuyến quà đến tận nhà của nhóm phần nào giúp cuộc sống bớt phần cơ cực. Mỗi tháng, hai mẹ con đều trông cậy vào khoản tiền trợ cấp xã hội 450 ngàn đồng mà sống qua ngày.
Mùa Vu lan năm nay, Thiện Tâm đã tổ chức tặng quà cho 142 người mù nghèo tại huyện Hoài Ân, An Lão, Vĩnh Thạnh; nấu một bữa ăn nhân đạo cho 460 người bệnh tâm thần tại Trung tâm Nuôi dưỡng Người tâm thần Hoài Nhơn; thăm người già và trẻ khuyết tật ở Trung tâm BTXH tỉnh; thăm 10 cụ già neo đơn tại thị xã An Nhơn và huyện Tuy Phước; tặng quà anh Đinh Văn Lai (38 tuổi, thôn Tân Vinh, xã Canh Vinh, huyện Vân Canh)... Tổng kinh phí hơn 83 triệu đồng, từ nguồn vận động được của nhóm.
“Chai dầu ăn, nước mắm, bịch đường... và 150 ngàn đồng của nhà thiện nguyện trở nên đáng quý với hai mẹ con vì tôi chẳng còn sức lao động nữa. Không giống các nhà từ thiện khác thường mời lên xã, mấy cô mấy chú này đến tận nhà để hỏi han và thường chẳng bao giờ báo trước thời điểm ghé thăm. Vậy nên, lần nào, tôi cũng thấy bất ngờ. Rồi họ rời đi nhanh như lúc họ đến nên tôi chẳng kịp mời ly nước, kịp hỏi hết tên họ để tỏ lòng biết ơn”, bà Anh tâm sự.
Những thành viên trong nhóm Thiện Tâm thường bảo nhau rằng, phần quà của mình chỉ là “muối bỏ biển”. Vậy nên, đến tận nơi để được nhìn thấy nơi họ sống, trò chuyện cùng họ thì mới thỏa mãn lòng mình. “Hơn thế nữa, đó còn là cách để chúng tôi nhân thêm sự tin tưởng của bạn bè khắp nơi đã mạnh dạn trao cho nhóm số tiền lớn để thực hiện các chương trình. Bạn bè từ tận bên kia đại dương thích cách làm này của Thiện Tâm và họ có cảm giác như họ cũng đang trực tiếp chia sẻ với người được giúp đỡ. Vậy nên, trong khả năng của mình, Thiện Tâm thường xuyên tổ chức các đợt trao quà tận nhà. Hiện nay, hoạt động này chỉ mới có thể tổ chức tại huyện Tuy Phước, thị xã An Nhơn. Các điểm xa hơn, nhóm chỉ có thể tổ chức trao quà tập trung”, chị Hà My, đại diện nhóm chia sẻ.
HÀ THANH