Tập huấn về rối loạn phổ tự kỷ
(BĐ) - Ngày 25.8, Sở LĐ-TB&XH phối hợp với Hội Trợ giúp người khuyết tật Việt Nam tổ chức lớp tập huấn về rối loạn phổ tự kỷ cho gần 30 học viên là các bác sĩ phục hồi chức năng tại các cơ sở khám chữa bệnh trên địa bàn tỉnh.
Trong ba ngày diễn ra lớp tập huấn, các học viên được trang bị kiến thức, kỹ năng với các chủ đề: tổng quan về rối loạn phổ tự kỷ và các phương pháp điều trị tự kỷ, các dấu hiệu nhận biết sớm trẻ tự kỷ, các công cụ sàng lọc tự kỷ, tự kỷ và dược học tâm thần, các liệu pháp can thiệp hành vi cho trẻ tự kỷ, vận động trị liệu và hoạt động trị liệu cho trẻ tự kỷ; di truyền học, chẩn đoán hình ảnh, điện não đồ và các nghiên cứu về tự kỷ…
Hoạt động này nằm trong khuôn khổ của “Chương trình toàn diện và tích hợp trợ giúp người khuyết tật” do Cơ quan phát triển quốc tế Mỹ (USAID) tài trợ. Sau lớp tập huấn này, sẽ có một lớp tập huấn tương tự dành cho đối tượng kỹ thuật viên phục hồi chức năng.
NGUYỄN VĂN TRANG