Gần 3.000 lao động đến đăng ký trợ cấp thất nghiệp
(BĐ) - Theo Trung tâm Dịch vụ việc làm Bình Định, trong 8 tháng đầu năm 2014, toàn tỉnh có gần 3.000 lao động đến đăng ký trợ cấp thất nghiệp, tăng gần gấp đôi so với cùng kỳ năm 2013. Số lao động thất nghiệp phần lớn là lao động phổ thông làm việc trên các lĩnh vực: may công nghiệp, chế biến gỗ, chế biến hải sản, chế biến đá. Không những lao động đang làm việc trên địa bàn tỉnh mà lao động đang làm việc ở TP Hồ Chí Minh, Bình Dương, Đồng Nai… cũng chuyển hồ sơ về Bình Định đăng ký hưởng trợ cấp thất nghiệp.
Nguyên nhân người lao động đến đăng ký hưởng trợ cấp thất nghiệp tăng là do hiện nay, nhiều doanh nghiệp vừa và nhỏ gặp khó khăn, ngừng hoạt động, dẫn đến tình trạng người lao động thất nghiệp hoặc xin nghỉ việc vì lương thấp, không đủ sống. Bên cạnh đó, thời điểm này, các doanh nghiệp chế biến gỗ trên địa bàn tỉnh hết đơn hàng, còn doanh nghiệp chế biến đá hay may mặc thì không tiêu thụ được sản phẩm, nên cho công nhân nghỉ việc. Dự báo, từ nay đến cuối năm 2014, số lao động đăng ký hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ còn tiếp tục tăng.
H.T