Đoàn Khối các cơ quan tỉnh:
Chung tay xây dựng nông thôn mới
Cuối tuần qua, Đoàn Khối các cơ quan tỉnh đã khởi công xây dựng công trình thanh niên “Cầu nông thôn mới” tại xã Tây An, huyện Tây Sơn. Cây cầu sẽ giúp người dân đi lại thuận lợi hơn, đồng thời thể hiện sự chung tay xây dựng nông thôn mới (NTM) của lực lượng thanh niên.
ĐVTN tham gia xây dựng cầu.
Hưởng ứng cuộc vận động “Tuổi trẻ chung sức xây dựng nông thôn mới” do Tỉnh đoàn phát động, ngày 23.8, Đoàn Khối các cơ quan tỉnh đã hỗ trợ cho xã Tây An, huyện Tây Sơn, 70 triệu đồng để xây dựng mới cầu 5 Trị.
Cầu 5 Trị nối liền thôn Háo Nghĩa với thôn Mỹ Đức và trung tâm xã Tây An. Ông Phạm Xuân Trị, một người dân ở thôn Háo Nghĩa, chia sẻ: “Trên địa bàn xã Tây An có một số cầu đã và đang xuống cấp nghiêm trọng, gây khó khăn cho việc đi lại của bà con. Nay được các cháu ĐVTN Đoàn Khối các cơ quan tỉnh quan tâm, hỗ trợ xây dựng lại, chúng tôi rất phấn khởi!”.
Ngay sau lễ khởi công xây dựng cầu, đông đảo ĐVTN của Đoàn Khối các cơ quan tỉnh đã khẩn trương, mỗi người một việc, bắt tay ngay vào xây dựng cầu. Mặc dù thời tiết nắng nóng gay gắt, mồ hôi nhễ nhại, nhưng các bạn đều làm việc rất hăng hái, nhiệt tình. Công trường thi công xây dựng cầu vào ngay nhịp hối hả, khẩn trương. Anh Hồ Đắc Khánh, Chi đoàn Sở TN-MT, chia sẻ: “Cùng với việc làm tốt công tác chuyên môn, chúng tôi còn tích cực tham gia hưởng ứng các hoạt động chung sức xây dựng NTM theo chủ trương của Đoàn cấp trên, góp phần vào việc xây dựng NTM ở địa phương”.
Trong những năm qua, các phong trào thanh niên tình nguyện của Đoàn Khối các cơ quan tỉnh đã và đang phát triển sâu rộng với nhiều nội dung đa dạng, hình thức phong phú, thu hút đông đảo cán bộ, ĐVTN tham gia. Đoàn Khối tiếp tục phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện của ĐVTN, phát động chương trình tuổi trẻ chung tay xây dựng NTM với nhiệm vụ trọng tâm “Vận động các nguồn lực xây cầu nông thôn mới, làm đường giao thông nông thôn”. Anh Đặng Văn Nhơn, Bí thư Đoàn Khối, cho biết: “Với tinh thần thanh niên luôn xung kích đi đầu, Đoàn Khối các cơ quan tỉnh đã phát động mỗi đoàn viên đóng góp 30.000 đồng tạo quỹ, vừa thể hiện vai trò, trách nhiệm của mình trong xây dựng NTM theo chương trình đã phát động từ đầu năm, với mục tiêu là xây dựng một cầu NTM trong năm 2014. Đồng thời, trong thời gian qua, Đoàn Khối cũng đã phối hợp Văn phòng Điều phối xây dựng NTM, Đoàn Sở NN&PTNT tổ chức diễn đàn “Tuổi trẻ chung tay xây dựng NTM”, qua đó đã chuyển giao kỹ thuật tại thực địa về trồng tiêu, chăn nuôi gà an toàn sinh học, chăn nuôi heo; hỗ trợ 1.500 con cá giống cho 100 ĐVTN tại xã Tây An, huyện Tây Sơn; Đoàn Viện Khoa học Kỹ thuật phối hợp với Đoàn Sở KH&CN, chi đoàn Hội LHPN tổ chức chuyển giao kỹ thuật trồng cam sành cho 31 hộ dân tại thôn 2, xã An Nghĩa, huyện An Lão”.
Ông Đặng Xuân Hoàng, Chủ tịch UBND xã Tây An, cho biết: “Tây An là xã điểm xây dựng NTM của huyện Tây Sơn. Qua hơn 3 năm xây dựng NTM, với sự hỗ trợ của cấp trên, sự nỗ lực của Đảng bộ, chính quyền và nhân dân địa phương, chúng tôi đã thực hiện đạt được 12/19 tiêu chí. Riêng với sự hỗ trợ của Đoàn Khối các cơ quan tỉnh, cầu 5 Trị được xây dựng cũng sẽ góp phần hoàn thiện hệ thống hạ tầng giao thông nông thôn, giúp xã chúng tôi sớm hoàn thành tiêu chí giao thông trong năm 2014”.
NGUYỄN HỒNG PHÚC