Tà Kơn - thành đá cổ nơi rừng sâu
Giữa chốn “thâm sơn cùng cốc” vùng cao Vĩnh Sơn (huyện Vĩnh Thạnh), với vẻ huyền bí từ lâu thành đá Tà Kơn đã mê hoặc khách tham quan. Những cột đá được xếp chồng lên nhau đều tăm tắp giữa những cánh rừng xanh thẳm, nhiều cột đá mang đủ hình thù, màu sắc do thiên nhiên ban tặng mà cứ ngỡ như được người xưa đẽo gọt, tạo tác nên.
Thành Tà Kơn với dãy đá cổ xếp chồng lên nhau giữa đại ngàn xanh thẳm. Ảnh: ĐOAN NGỌC
Tà Kơn trong ngôn ngữ Bana có nghĩa là “chồng lên nhau”. Theo truyền thuyết của đồng bào Bana nơi đây, thành Tà Kơn gắn với câu chuyện về nàng Hơ Bia xinh đẹp. Vị thần núi muốn cưới Hơ Bia làm vợ, sau 3 lần vượt qua điều kiện thử tài của nàng, hai người thành vợ chồng, cùng nhau xây dựng thành Tà Kơn.
Cùng với đó, còn có ý kiến cho rằng thành Tà Kơn do nghĩa quân Tây Sơn cùng đồng bào các dân tộc thiểu số xây dựng làm căn cứ trong giai đoạn chuẩn bị khởi nghĩa. Trong thời kỳ kháng chiến chống thực dân Pháp và đế quốc Mỹ, khu vực thành Tà Kơn từng là hậu cứ của quân dân Bình Định. Thành Tà Kơn được UBND tỉnh Bình Định xếp hạng di tích vào ngày 25.12.2013.
Để đến thành Tà Kơn, từ thị trấn Vĩnh Thạnh, du khách đi theo tuyến ĐT 637 lên đến làng K8, xã Vĩnh Sơn. Đến đây, có một con đường bê tông ngay Trạm bảo vệ rừng Tà Kơn dẫn vào thành đá cổ. Đường xuống chân những cột đá đã được xây các bậc thang, rất thuận tiện cho du khách tham quan.
Mùa này lên Vĩnh Sơn, du khách không chỉ khám phá vẻ đẹp kỳ bí của thành đá cổ Tà Kơn, mà còn check-in vườn đào của Công ty TNHH Lâm nghiệp Sông Kôn đang khoe sắc thắm đón xuân mới, những vườn rau ôn đới… với nhiều điều thú vị đang chờ đón bạn.
ĐOAN NGỌC