Nâng cao chất lượng, hiệu quả tuyên truyền, phổ biến công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng
(BĐ) - Ngày 19.2, Ủy ban Kiểm tra (UBKT) Tỉnh ủy ban hành Kế hoạch số 24-KH/UBKTTU về tuyên truyền, phổ biến công tác kiểm tra, giám sát (KTGS) và kỷ luật của Đảng năm 2024.
Mục tiêu đặt ra là tạo sự chuyển biến tích cực về nhận thức và hành động của cấp ủy, tổ chức đảng, UBKT các cấp, các cơ quan báo chí, cán bộ, đảng viên và nhân dân trong tỉnh về vị trí, vai trò, sự cần thiết phải đổi mới và tăng cường tuyên truyền, phổ biến công tác KTGS của Đảng trong tình hình mới; giúp cho cán bộ, đảng viên và nhân dân được thông tin đầy đủ, chính xác, kịp thời theo đúng quy định của Đảng và Nhà nước về quan điểm, chủ trương, nhiệm vụ, giải pháp, kết quả công tác KTGS, kỷ luật đảng.
Việc tuyên truyền công tác KTGS và thi hành kỷ luật của Đảng phải bám sát đường lối, quan điểm, quy định và các nguyên tắc của Đảng; tuân thủ sự lãnh đạo, chỉ đạo của Tỉnh ủy, Ban Thường vụ Tỉnh ủy, UBKT Trung ương; đảm bảo khách quan, công minh, chính xác, kịp thời, phục vụ hiệu quả nhiệm vụ chính trị và công tác xây dựng Đảng. Tạo sự đoàn kết, thống nhất, tăng cường kỷ cương, kỷ luật của Đảng, sự đồng thuận của toàn xã hội; tạo sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị trong tuyên truyền, phố biến công tác KTGS của Đảng, góp phần xây dựng Đảng trong sạch, vững mạnh.
Nội dung tuyên truyền cần bám sát sự chỉ đạo của Tỉnh ủy, Ban Thường vụ Tỉnh ủy, UBKT Trung ương, phương hướng nhiệm vụ của UBKT Tỉnh ủy. Trong đó, tập trung tuyên truyền các nội dung về công tác xây dựng Đảng; công tác KTGS và kỷ luật của Đảng; vai trò và kết quả thực hiện nhiệm vụ KTGS, thi hành kỷ luật đảng của cấp ủy, UBKT các cấp…
Phương pháp, hình thức tuyên truyền thông qua phối hợp viết tin, bài đăng tải trên các phương tiện thông đại chúng, kịp thời thông báo kết quả các kỳ họp của UBKT Tỉnh ủy; lồng ghép nội dung phổ biến, tuyên truyền công tác KTGS, kỷ luật của Đảng trong các kỳ họp, hội nghị… của ngành Kiểm tra Đảng.
N.HÂN