Năm “bội thu” của đôi vợ chồng nghệ sĩ trẻ
Khiêm tốn, giản dị, chịu khó khổ luyện và tinh thần cầu tiến trong nghề nghiệp để thành công… đó là suy nghĩ của đồng nghiệp dành cho đôi vợ chồng nhạc công - diễn viên trẻ Trung Nghĩa - Thu Thẳm. Năm 2014 dù còn lâu mới kết thúc nhưng ngay từ bây giờ đã có thể nói là năm “bội thu” của họ.
Cùng với nhạc công Đinh Văn Công, Trung Nghĩa đã giành HCV trong Liên hoan độc tấu và hòa tấu nhạc cụ dân tộc tại thành phố Đà Lạt (tỉnh Lâm Đồng). Còn Thu Thẳm là diễn viên trẻ duy nhất của Nhà hát tuồng Đào Tấn “ẵm” HCV tại cuộc thi Tài năng trẻ diễn viên Sân khấu Tuồng chuyên nghiệp toàn quốc diễn ra ở thành phố Quy Nhơn tháng 7 vừa qua.
Cùng được đào tạo bài bản, chuyên nghiệp từ môi trường văn hóa - nghệ thuật, lại xuất thân là “con nhà nòi” (con trai - con dâu của nhạc trưởng chỉ huy - sáng tác âm nhạc tuồng nổi danh - NSƯT Đào Duy Kiền), khi về công tác dưới một mái nhà chung là Nhà hát tuồng Đào Tấn, cặp vợ chồng Trung Nghĩa - Thu Thẳm luôn ý thức được vai trò, vị trí và trách nhiệm của mình đối với nghề tuồng.
Tốt nghiệp lớp nhạc công chuyên nhạc cụ trống Trường Văn hóa - Nghệ thuật Bình Định năm 1997, Trung Nghĩa đi làm nghề. Ít lâu sau, anh còn học thêm đàn Nguyệt, Organ và học Đại học Sư phạm âm nhạc, Nhạc viện Huế. Và như “đất không phụ công người”, anh đã góp sức làm nên thành công của dàn nhạc trong các vở diễn cũng như một số cuộc thi âm nhạc truyền thống những năm gần đây. Đặc biệt, tháng 6. 2014 tiết mục “Nhịp phách tương giao” do 2 nhạc công Trung Nghĩa - Văn Công biểu diễn tại Liên hoan độc tấu và hòa tấu nhạc cụ dân tộc (ở Đà Lạt - Lâm Đồng) đã mang lại HCV duy nhất cho Nhà hát. Ngoài ra, Trung Nghĩa còn tham gia trong tiết mục hòa tấu “Một số bài bản truyền thống trong tuồng” cũng tại kỳ Liên hoan này đoạt HCB.
Khi được hỏi về những bí quyết để thành công, Trung Nghĩa trải lòng: “HCV tiết mục “Nhịp phách tương giao” là kết quả của quá trình luyện tập miệt mài của 2 chúng tôi trong mấy tháng trời. Đồng thời được sự chỉ dẫn tận tình, chu đáo của nhạc sĩ - NSƯT Gia Thiện, người chỉ huy, dàn dựng chương trình. Bên cạnh đó người cha đáng kính của tôi luôn theo sát, truyền dạy những kinh nghiệm thi cử và góp ý cho tôi từng chi tiết nhỏ...”.
Nghệ sĩ Thu Thẳm sinh năm 1979, ở huyện Tây Sơn. Với tấm bằng loại ưu, sau khi tốt nghiệp lớp Trung cấp tuồng tại Trường Văn hóa - Nghệ thuật tỉnh Bình Định, năm 2007, Thu Thẳm chính thức nhận công tác tại Nhà hát tuồng Đào Tấn. Chị được giao những vai chính thứ như Trại Ba (tuồng Xử án Bàng Quý Phi), Liêm Thoại Hoa (tuồng Chung Vô Diệm), Lữ Kim Hoa (tuồng Tiêu Anh Phụng loạn trào), Lan Anh (tuồng Cổ miếu vãn ca)…và chị đều hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao.
Với lợi thế về chiều cao, giọng hát ngọt ngào, nét mặt hiền lành nên Thu Thẳm rất hợp với “gu” đào bi (những cô gái đoan trang, thùy mị, nết na…). Thu Thẳm còn thử sức mình với thể loại đào lẳng, đào chiến như Hàn Tố Mai (tuồng Đào Tam Xuân loạn trào), Chung Vô Diệm (tuồng Chung Vô Diệm)… Tại Cuộc thi Tài năng trẻ diễn viên sân khấu tuồng chuyên nghiệp toàn quốc 2014 vừa qua, Thu Thẳm đã khẳng định mình với vai Chung Vô Diệm, nhận giải Vàng duy nhất của Nhà hát.
NGUYỄN THÚY HƯỜNG