Huyện Tây Sơn đón nhận Cờ thi đua của Chính phủ
Ngày 3.9, huyện Tây Sơn đã tổ chức lễ phát động thi đua và đón nhận Cờ thi đua của Chính phủ tặng “Nhân dân và cán bộ huyện Tây Sơn đã hoàn thành xuất sắc toàn diện nhiệm vụ công tác, dẫn đầu phong trào thi đua yêu nước năm 2013 của tỉnh Bình Định” (ảnh). Chủ tịch UBND tỉnh Lê Hữu Lộc đã đến dự.
Với quyết tâm giành thắng lợi cao nhất các chỉ tiêu, kế hoạch phát triển kinh tế- xã hội, năm 2013, huyện Tây Sơn đã đẩy mạnh các hoạt động thi đua trên tất cả các lĩnh vực. Phong trào thi đua đạt được kết quả khá tốt. Tổng giá trị các ngành sản xuất chính đạt 2.619,48 tỉ đồng, tăng 14,3% so với kế hoạch. Phong trào thi đua xây dựng nông thôn mới (NTM) có nhiều khởi sắc. Huyện đã đầu tư 76,47 tỉ đồng xây dựng nhà văn hóa thôn, bê tông xi măng 36 km đường giao thông nông thôn, kiên cố trên 200 km kênh mương, nâng cấp trường mầm non, mẫu giáo, trạm y tế xã. Đến nay huyện đạt bình quân 9 tiêu chí/xã NTM; trong đó xã Bình Nghi đã cơ bản hoàn thành 19/19 tiêu chí. Tỉ lệ hộ nghèo còn 10,11%, giảm 2,62% so với năm 2012. Toàn huyện giải quyết việc làm cho 3.000 người, đạt 103,5%; tổ chức đào tạo, bồi dưỡng nghề cho 1.659/1.450 lao động, đạt 146,4% so với kế hoạch đề ra. Đời sống nhân dân được cải thiện rõ rệt; văn hóa xã hội có nhiều tiến bộ.
Tại buổi lễ, UBND huyện Tây Sơn đã phát động phong trào thi đua lập thành tích chào mừng Đại hội Đảng các cấp và 40 năm ngày Giải phóng hoàn toàn miền Nam (30.4.2015).
Tin, ảnh: H.C