Các CCN, KCN ở thị xã An Nhơn:
Hoạt động ổn định, sản xuất kinh doanh có hiệu quả
Trong những năm qua, thị xã An Nhơn đã nỗ lực đẩy mạnh chuyển dịch cơ cấu kinh tế, tập trung mọi nguồn lực phát triển công nghiệp (CN) - tiểu thủ công nghiệp (TTCN). Hiện nay, trên địa bàn thị xã có nhiều khu công nghiệp (KCN), cụm công nghiệp (CCN) đang hoạt động, thu hút nhiều doanh nghiệp (DN) đầu tư sản xuất kinh doanh có hiệu quả.
Theo báo cáo của UBND thị xã An Nhơn, 6 tháng đầu năm 2014, sản xuất CN- TTCN và làng nghề trên địa bàn tiếp tục có bước phát triển, giá trị thực hiện hơn 218 tỉ đồng, đạt 43,4% kế hoạch năm, tăng 7,5% so với cùng kỳ năm 2013 (trong đó khu vực kinh tế hỗn hợp doanh nghiệp tư nhân, tập thể tăng 9,8% và khu vực kinh tế cá thể đạt trên 130 tỉ đồng, bằng 47% kế hoạch và tăng trên 6% so cùng kỳ năm 2013).
Hiện nay, trên địa bàn thị xã có 5 CCN đã đi vào hoạt động, gồm CCN Gò Đá Trắng (phường Đập Đá) diện tích gần 17 ha, đã lấp đầy với 54 DN hoạt động sản xuất các ngành hàng: nhựa tái chế, bao bì, đúc kim loại, cơ khí, gỗ mỹ nghệ, bột nhang, nhang cây; CCN Bình Định (phường Bình Định) trên 14 ha, có 8 DN đang sản xuất, kinh doanh may mặc, chế biến nông sản, chế biến gỗ, cơ khí; CCN Thanh Liêm (xã Nhơn An) 4,5 ha, có 13 DN sản xuất nước mắm, chai nhựa, thùng carton; CCN Tân Đức (xã Nhơn Mỹ) 8,7ha, hiện có 5 DN hoạt động sản xuất: bột nhang, mây tre mỹ nghệ, đồ gỗ nội thất, sắt thép; CCN Nhơn Hòa (phường Nhơn Hòa) 11 ha, có 5 DN hoạt động chế biến nông sản, chế biến đá, đồ gỗ… Các CCN nói trên đã giải quyết việc làm thường xuyên cho gần 5.000 lao động địa phương.
Đặc biệt, KCN Nhơn Hòa (phường Nhơn Hòa) có tổng vốn đầu tư xây dựng gần 562 tỉ đồng; trong đó, ngân sách nhà nước hỗ trợ trên 196 tỉ đồng và vốn của chủ đầu tư trên 365 tỉ đồng. Đến nay, KCN Nhơn Hòa đã hoàn thành hạ tầng giai đoạn 1 diện tích 116 ha, thu hút 22 dự án đầu tư với tổng vốn đăng ký trên 1.836 tỉ đồng (4 dự án có vốn đầu tư nước ngoài là 38,5 triệu USD). Tại đây đã có 18 dự án đi vào hoạt động, gồm các ngành nghề: chế biến thức ăn gia súc, chế biến nông - lâm sản…, tạo việc làm cho hơn 600 lao động.
Ngoài ra, thị xã cũng đã quy hoạch và được UBND tỉnh cho phép thành lập 3 CCN mới, gồm: Tân Đức, An Mơ và Đồi Hỏa Sơn. Trong đó, CCN Tân Đức (trên địa bàn xã Nhơn Mỹ) diện tích 31,5 ha, các ngành nghề thu hút đầu tư gồm: chế biến nông-lâm sản, tái chế phế liệu, cơ khí và sản xuất hàng tiêu dùng; CCN An Mơ (xã Nhơn Thọ) diện tích 29,5 ha, thu hút đầu tư các ngành: chế biến nông-lâm sản, chế biến đá và sản xuất hàng tiêu dùng; CCN Đồi Hỏa Sơn (phường Nhơn Thành) diện tích 37 ha, thu hút đầu tư các ngành: may mặc, thủ công mỹ nghệ, công nghiệp phụ trợ, sản xuất hàng tiêu dùng. Hoạt động đầu tư xây dựng, phát triển các CCN trên được tiến hành từ nay đến 2020. UBND tỉnh giao thị xã An Nhơn làm chủ đầu tư, triển khai xây dựng các hạng mục hạ tầng kỹ thuật, trước khi cho các DN thuê đất để phát triển sản xuất, kinh doanh.
Trên địa bàn thị xã An Nhơn còn có 28 làng nghề truyền thống (trong đó 24 làng nghề được UBND tỉnh công nhận đạt tiêu chuẩn làng nghề), giải quyết việc làm cho trên 7.000 lao động nông thôn. Thị xã cũng tích cực tổ chức đào tạo nghề cho lao động nông thôn, hàng năm tạo việc làm mới cho hàng ngàn lao động; năm 2013 thu nhập bình quân đầu người toàn thị xã đạt 27 triệu đồng, tăng 11 triệu đồng so với năm 2010.
THÁI PHIÊN