Emma Watson hình mẫu của tài năng và hoạt động xã hội
Khi Emma Watson (SN 1990) tham gia thử vai cho bộ phim Harry Potter và hòn đá phù thủy vào năm 1999, cô không nghĩ rằng cô gắn bó với các phần tiếp theo của loạt phim về Harry Potter (từ 2001 đến 2011), cũng như không thể tưởng tượng được là danh tiếng của mình vươn tầm thế giới nhờ tác phẩm điện ảnh này. Với vai diễn Hermione Granger, cô được đánh giá có kỹ năng diễn xuất bẩm sinh và thể hiện tính cách mạnh mẽ. Khi 15 tuổi, ngôi sao này trở thành nhân vật trẻ nhất xuất hiện trên trang bìa của tạp chí nổi tiếng Teen Vogue. Mặc dù hoạt động nghệ thuật gần như chiếm hết thời gian, nhưng Emm Watson vẫn thu xếp công việc để ghi danh vào đại học. Sau nhiều lần việc học tập bị gián đoạn, nữ diễn viên cũng đã tốt nghiệp ĐH Brown danh tiếng thuộc khối Ivy League vào năm 2014.
Nữ diễn viên kiêm người mẫu Emma Watson. Ảnh: Vianney Le Caer/ Invision/AP
Tuy nhiên, với nhiều người, ấn tượng về nữ diễn viên này còn xuất phát từ những hoạt động xã hội mà cô tham gia. Với vai trò là Đại sứ Thiện chí của UN Women, Emma Watson rất tích cực tham gia các chương trình về bình đẳng giới và trao quyền cho phụ nữ. Thông qua tầm ảnh hưởng và sự nổi tiếng của mình, nữ diễn viên này phát động chiến dịch “HeForShe”, với mục đích đấu tranh cho quyền tự quyết của phụ nữ. Emma Watson cũng thường xuyên xuất hiện cạnh nhà văn JK Rowling để ủng hộ cho tổ chức từ thiện Lumos của bà.
Trong cuộc trò chuyện với tạp chí Vogue (Anh), khi được hỏi điều gì khiến cô tự hào nhất, ngoài các hoạt động xã hội, Emma Watson nói: “Hãy để mọi người đánh giá, nhưng tôi cảm thấy mình lành mạnh, bình thường và là chính tôi. Tôi nghĩ tôi tự hào nhất về điều đó”.
HỒNG QUẢNG (Theo economictimes)