Chuyển biến tích cực từ hệ thống camera giám sát giao thông
Loại phương tiện, biển kiểm soát, hành vi, thời gian và địa điểm vi phạm giao thông đều được hệ thống camera giám sát giao thông ghi, lưu và truyền trực tiếp về máy chủ. Ðây là cơ sở để lực lượng CSGT xử phạt, góp phần nâng cao ý thức của người tham gia giao thông.
Trước đây, tại ngã ba Đống Đa - Ỷ Lan (TP Quy Nhơn) ghi nhận khá nhiều trường hợp mô tô, ô tô không tuân thủ đèn tín hiệu giao thông. Cũng tại đây, nhiều vụ va chạm, TNGT đã xảy ra, nguyên nhân chủ yếu đến từ ý thức của người tham gia giao thông. Thế nhưng, từ khi hệ thống camera giám sát giao thông được lắp đặt tại vị trí này, lỗi vi phạm vượt đèn đỏ giảm đáng kể.
Hệ thống camera giám sát giao thông tại ngã 3 Ỷ Lan - Đống Đa (TP Quy Nhơn) từ khi được lắp đặt đã hạn chế được tình trạng vi phạm giao thông. Ảnh: K.A
Tương tự, hệ thống camera giám sát giao thông tại ngã 4 cầu Gành (xã Phước Lộc, huyện Tuy Phước) cũng ghi lại toàn bộ quá trình người điều khiển phương tiện bắt đầu vi phạm đến khi kết thúc rất rõ ràng với các lỗi vi phạm về dừng, đậu, chuyển hướng không đúng quy định.
Anh Nguyễn Trần Minh Trung (ở TP Quy Nhơn) từng bị phạt nguội với lỗi vi phạm tốc độ khi lưu thông trên tuyến QL 1 (đoạn qua địa bàn thị trấn Bình Dương, huyện Phù Mỹ). “Sau lần bị phạt nguội đó, tôi luôn tập trung quan sát các biển báo trên đường để đảm bảo mình chạy đúng quy định về tốc độ”, anh Trung cho hay.
Năm 2023, thông qua các hệ thống camera giám sát, Phòng CSGT (CA tỉnh) đã trích xuất, gửi thông báo và xử lý vi phạm hơn 3.500 trường hợp, phạt 13,9 tỷ đồng, tước hơn 1.900 GPLX. Riêng từ ngày 15.12.2023 đến nay đã xử lý hơn 700 trường hợp vi phạm, phạt tiền hơn 2,3 tỷ đồng và tước hơn 300 GPLX.
Với ưu điểm hoạt động 24/24 giờ, các lỗi như vượt đèn đỏ, dừng đỗ sai quy định, chạy quá tốc độ quy định… đều được hệ thống camera giám sát giao thông tự động ghi, lưu và truyền trực tiếp về máy chủ được đặt tại Phòng CSGT (CA tỉnh) để làm căn cứ phạt nguội. Thượng tá Nguyễn Hồng Vang, Phó trưởng Phòng CSGT (CA tỉnh) cho biết, tùy tình hình thực tế, lực lượng kiểm soát hình ảnh vi phạm sẽ liên hệ với các tổ tuần lưu xử lý ngay vi phạm hoặc ghi nhận, trích xuất, rà soát lại thông tin để gửi thông báo đến người vi phạm.
“Qua rà soát, các trường hợp đã từng bị xử phạt nguội qua hệ thống camera giao thông đa phần không tái phạm với lỗi tương tự. Điều này chứng tỏ ý thức của người tham gia giao thông đã được nâng lên, từng bước hình thành sự tự giác chấp hành quy định khi tham gia giao thông” thượng tá Vang nói.
Toàn tỉnh hiện có 9 điểm camera giám sát giao thông được lắp đặt trên các tuyến QL 19, QL 1, nội thành TP Quy Nhơn và một số điểm có hệ thống giao thông phức tạp, tiềm ẩn TNGT. Trong đó, có 2 điểm giám sát tốc độ tự động; 7 điểm giám sát vi phạm về tín hiệu giao thông, đi ngược chiều, đi vào đường cấm...
Theo Chánh Văn phòng Ban ATGT tỉnh Nguyễn Văn Chiến, việc trang bị hệ thống camera giám sát giao thông trên các tuyến đường nhằm tạo cho người tham gia giao thông thói quen tuân thủ Luật Giao thông đường bộ. “Ban ATGT tỉnh đang tiếp tục triển khai lắp đặt thêm 6 điểm camera giám sát giao thông trên các tuyến QL 19, QL 1D, QL 19B và QL 19C nhằm nâng cao hiệu quả công tác đảm bảo trật tự ATGT”, ông Chiến nói.
Có thể khẳng định, việc phạt nguội thông qua hệ thống camera giám sát giao thông là một trong những biện pháp hữu hiệu nhằm kéo giảm vi phạm, giảm TNGT; từng bước nâng cao ý thức tham gia giao thông an toàn cho mọi người.
KIỀU ANH