Nhà nghèo con bệnh tim nặng
Anh Nguyễn Văn Thông (SN 1980) và chị Lê Thị Mỹ Lệ (SN 1981), ở thôn Lộc Xá, xã Mỹ Châu, huyện Phù Mỹ, mới gầy dựng gia đình, chưa có chỗ ở riêng nên ở chung với cha mẹ chị Lệ. Anh Thông là công nhân một công ty khai thác khoáng sản, chị Lệ là kế toán Trường THCS xã Mỹ Hòa, huyện Phù Mỹ. Thu nhập của hai vợ chồng mỗi tháng khoảng 4 triệu đồng, vừa đủ để sống tiện tặn.
Tháng 10.2013, anh chị sinh cháu Nguyễn Cẩm Quỳnh, do sinh không đủ tháng, nên sau sinh cháu bị tím tái, thường xuyên cấp cứu, chữa trị ở các bệnh viện, do đó chị phải nghỉ việc cơ quan lo chăm nuôi con. Mới đây, cháu Quỳnh được đưa đi khám, bác sĩ kết luận cháu bị bệnh tim bẩm sinh, chỉ định phẫu thuật càng sớm càng tốt, với chi phí khoảng trên 30 triệu đồng.
Thu nhập của gia đình anh Thông không đủ nuôi sống gia đình, lại còn phải nuôi mẹ anh Thông bị tai biến nằm một chỗ lâu ngày, vì thế gần như không có điều kiện chữa bệnh cho cháu Quỳnh.
TRANG XUÂN CHI
Bệnh tật hiểm nghèo, nuôi 2 con nhỏ
Anh Nguyễn Văn Tín (SN 1978, ở thôn Lý Hòa, xã Nhơn Lý, TP Quy Nhơn), vợ là Võ Thị Mỹ Liên, có 2 con còn nhỏ - đứa lớn 11 tuổi, đứa nhỏ 4 tuổi, thuộc diện hộ nghèo.
Năm 2012, anh mắc bệnh tắc nghẽn động mạch và hoại tử ở chân phải; không đủ tiền để chạy chữa bệnh nên bệnh ngày càng nặng và BV Phong và Da liễu Trung ương Quy Hòa phải phẫu thuật cắt bỏ chân phải. Không lâu sau vợ anh Tín đã bỏ nhà đi biền biệt, để lại anh trong bệnh tật và 2 con thơ dại. Nay bệnh đã lan sang chân trái, anh Tín đã cầm cố hết số tài sản ít ỏi và vay mượn được ít tiền vào chữa trị ở BV Chợ Rẫy TP HCM, nhưng không khỏi. Giờ anh đang uống thuốc Nam ở nhà. 3 cha con anh đang đứng trước nguy cơ thiếu đói.
MINH CHÂU
Mọi sự giúp đỡ xin gởi về địa chỉ chị Lệ, đt 0919470225 và địa chỉ anh Tín; hoặc Báo Bình Định, địa chỉ 84 Phạm Hùng, TP Quy Nhơn, điện thoại 056 3813573.