Yêu đời, yêu người
Chị Nguyễn Thái Anh Ðào (SN 1982, ở xã Nhơn Lộc, là Chủ nhiệm CLB Phụ nữ khuyết tật TX An Nhơn) luôn bền bỉ, tích cực kết nối những phụ nữ cùng hoàn cảnh để cùng vươn lên trong cuộc sống. “Tinh thần lạc quan, thái độ sống tích cực, hết lòng giúp đỡ người khác” là những lời khen mà mọi người thường dành cho chị…
Trước khi là Chủ nhiệm CLB Phụ nữ khuyết tật TX An Nhơn vào năm 2017, từ năm 2009, chị Đào thành lập một nhóm nhỏ mang tên “Ngày mới”, tập hợp nhiều trường hợp khuyết tật trên địa bàn. Vì lẽ đó, chị quen biết không ít những anh chị em đồng cảnh ngộ.
Chị Đào (phải) là chỗ dựa tinh thần vững chắc cho các thành viên trong CLB. Ảnh: D.N
Tận dụng lợi thế ấy, chị mạnh dạn tham gia CLB phụ nữ khuyết tật của thị xã với mong muốn mở rộng mạng lưới, giúp thêm nhiều chị em tiếp cận và nắm vững Luật Người khuyết tật cùng một số kỹ năng, kiến thức cần thiết - điều mà không ít chị em chưa thực sự hiểu rõ, dễ ảnh hưởng đến quyền và lợi ích của bản thân. Ngoài ra, đây cũng là nơi tiếp thêm động lực cho chị em tháo gỡ rào cản tâm lý.
Ngày CLB mới thành lập, chị Đào thường xuyên đến các phường, xã, nhờ những người đồng cảnh ngộ đã quen từ trước kết nối thêm với các gương mặt mới; từng bước làm quen, trò chuyện, vận động họ tham gia vào “ngôi nhà chung”. Xởi lởi, cởi mở là vậy nhưng chị Đào cũng gặp không ít trở ngại. Điều khó nhất là tiếp cận và tạo được lòng tin để chị em đồng ý tham gia CLB, bởi ai cũng mặc cảm, tự ti.
“Mỗi chị em có một tính cách khác nhau nên không có “mẫu số chung” để tôi kết nối. Cách duy nhất là kiên trì, chậm rãi làm quen, lắng nghe và cởi mở chia sẻ câu chuyện của mình trước để chị em hiểu hơn, từ đó thêm tin tưởng và mạnh dạn tham gia sinh hoạt”, chị Đào tâm sự.
Bên cạnh đó, chị hướng thành viên trong CLB đến giải pháp lâu dài, thay vì nhất thời như tặng quà, nhu yếu phẩm. Chẳng hạn, có những thành viên đột ngột gặp biến cố, không thể tiếp tục công việc cũ, chị Đào sẽ gợi ý hướng đi mới. Hay có những chị em vì vẫn chưa tin rằng bản thân có thể tự kiếm tiền, chị Đào động viên và tìm kiếm một số công việc phù hợp với tình trạng sức khỏe từng người; dần thay đổi nhận thức của chị em.
Thế nhưng, trong trường hợp thực sự cần, chị Đào vẫn kết nối nhà hảo tâm để tặng chị em những phần quà ý nghĩa. Khi thì thẻ BHYT, lúc thì chiếc xe lắc, xe lăn… Như khi biết tin bà Trần Thị Nghĩa (SN 1958, ở phường Bình Định) mắc chứng suy thận, đi lại khó khăn, chị Đào lập tức chở ngay một chiếc xe lăn đến tận nhà bà Nghĩa - dù chính bản thân chị cũng di chuyển chẳng mấy dễ dàng.
Bà Nghĩa chia sẻ: “Đào hay “lo xa” nên để dành một chiếc xe mới ở nhà, khi có chị em nào cần sẽ lập tức tặng ngay. Như khi tôi ngã bệnh, Đào ghé thăm tới lui, động viên tôi tích cực điều trị. Với tôi, chiếc xe lăn này không chỉ giúp ích cho việc di chuyển mà còn là món quà tinh thần ý nghĩa”.
7 năm trôi qua, chị Đào vẫn kiên trì trên hành trình kết nối, hỗ trợ người khuyết tật. Nhờ đó, đến nay, mỗi phường, xã đều có thành viên của CLB. Tuần nào chị cũng gặp gỡ, hỏi thăm để cập nhật tình hình từng người, hạn chế tình trạng tham gia cho có, nặng tính hình thức mà ngược lại luôn hướng tới những giá trị bền vững.
DIỆU NGỌC