Trung tâm Hoạt động Thanh thiếu niên huyện Tuy Phước:
“Điểm hẹn” hoạt động phong trào
Từ khi thành lập (năm 2008) đến nay, Trung tâm hoạt động thanh thiếu niên huyện Tuy Phước luôn cố gắng xây dựng nội dung phù hợp với nhu cầu của thanh thiếu nhi địa phương và đã đạt được những thành công nhất định.
Được sự ủng hộ của lãnh đạo địa phương, phụ huynh và đông đảo thanh thiếu nhi, trong những năm qua, Trung tâm liên tục mở rộng hoạt động đội nhóm và các lớp năng khiếu. Đặc biệt, trong dịp hè, Trung tâm đẩy mạnh các hoạt động theo chủ điểm nhằm rèn luyện kỹ năng cho thanh thiếu nhi. Các CLB như: Thể dục thẩm mỹ, khiêu vũ, bóng bàn, bóng chuyền… ngày càng thu hút nhiều thanh thiếu nhi tham gia. Từ đây, các thành viên của CLB đã tham gia tích cực vào các hoạt động tuyên truyền, văn hóa, văn nghệ nhân các ngày lễ lớn và các sự kiện của địa phương.
Trong công tác đào tạo, với hệ thống các phòng học rộng, thiết bị phù hợp với các lứa tuổi, Trung tâm mở 6 lớp năng khiếu như: Aerobic, khiêu vũ, đàn organ, võ Karatedo, Anh văn, hội họa... có trên 500 lượt đoàn viên, thanh thiếu nhi tham gia. Đội ngũ cán bộ, cộng tác viên của Trung tâm cũng ngày càng được chuẩn hóa và đào tạo cơ bản đáp ứng nhu cầu.
Bên cạnh công tác đào tạo, bồi dưỡng năng khiếu cho thanh thiếu nhi, Trung tâm đã chủ động làm tốt công tác xã hội hóa chăm sóc thiếu niên nhi đồng thông qua việc vận động nhiều ngành, tổ chức, cá nhân cùng tham gia tổ chức các hoạt động như: Ngày hội thiếu nhi “Mừng Đảng, mừng Xuân”, Hội thi “Kỹ năng chuyên môn Đội”, hội diễn “Hoa phượng Đỏ”, hội thi bóng chuyền cấp huyện thường niên, phát động “Tháng hành động Vì trẻ em”, tặng quà cho trẻ em nghèo không nơi nương tựa và người tàn tật, tổ chức “Đêm hội trăng rằm”...
Anh Nguyễn Hoàng Quang, Bí thư Huyện đoàn, chịu trách nhiệm quản lý Trung tâm hoạt động Thanh thiếu niên huyện Tuy Phước, nhìn nhận: “Qua các hoạt động trên, chúng tôi luôn cố gắng để Trung tâm trở thành ngôi nhà chung, giúp các bạn thanh thiếu niên trong huyện được học tập, rèn luyện phát triển kỹ năng, góp phần vào nhiệm vụ chăm sóc giáo dục thiếu niên nhi đồng mà Nghị quyết Đại hội Đoàn toàn huyện lần thứ XII đề ra”.
Tuy vậy, để Trung tâm thực sự phát triển bền vững, về lâu dài cần xây dựng bộ máy cán bộ đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ và quy chế hoạt động; bố trí cán bộ chuyên trách để quản lý và điều hành Trung tâm tốt hơn. Mặt khác, Trung tâm cũng cần được đầu tư, tu sửa, trang bị thêm cơ sở vật chất; nâng cao hơn nữa chất lượng đội ngũ giáo viên phụ trách để đáp ứng yêu cầu hiện nay.
VĂN QUANG