39 năm chăm con bại não
Bà Đỗ Thị Dĩ (75 tuổi) ở xóm 1, thôn Phú An, xã Hoài Hương, Hoài Nhơn có 4 người con; chồng là ông Lê Đức Luận đã qua đời. Ba người con của bà Dĩ đã có gia đình ở riêng, còn người con trai thứ 2 tên Lê Đức Thương (SN 1972) bị bại não nằm một chỗ.
Bà Dĩ kể: Lúc mới chào đời, sức khỏe anh Thương bình thường như mọi đứa trẻ khác; đến khi 3 tuổi, anh bị nóng sốt, co giật và bất tỉnh. Gia đình đưa đi chữa trị nhiều nơi không khỏi, càng ngày bệnh càng trầm trọng hơn; hiện anh Thương liệt toàn thân, tay chân co quắp, không nhận biết được gì. Mọi sinh hoạt từ ăn uống, vệ sinh cá nhân đều do người mẹ già chăm lo. Trong khi bà Dĩ tuổi đã xế chiều, không làm lụng được gì, chỉ trông nhờ các con phụ giúp cháo rau qua ngày.
Minh Hoàng
5 tuổi bị bệnh tim rất nặng
Cháu Lê Đình Trung (5 tuổi) là con anh Lê Đình Lang (34 tuổi) và chị Nguyễn Thúy Nga (29 tuổi), hiện trú tại số nhà 57/57/34 đường Hai Bà Trưng (TP Quy Nhơn). Cháu Trung bị mắc chứng “hẹp van động mạch chủ rất nặng - hở van động mạch chủ ¼” từ khi mới sinh ra. Hiện tại, sức khỏe của cháu rất yếu, theo các bác sĩ BVĐK tỉnh, để điều trị dứt điểm, cháu Trung phải tiến hành phẫu thuật với số tiền trên 60 triệu đồng.
Trong khi đó, gia cảnh của anh Lang, chị Nga vô cùng khó khăn; chị Nga làm thuê, làm mướn, còn anh Lang phụ hồ, bữa có bữa không. Chi phí để mổ tim cho cháu Trung quá lớn, vượt khả năng của gia đình, trong khi nếu không được phẫu thuật sớm, sẽ ảnh hưởng đến tính mạng cháu Trung.
Trang Xuân Chi
Mọi sự giúp đỡ xin gởi về địa chỉ bà Dĩ, chị Nga; hoặc Báo Bình Định, địa chỉ 84 Phạm Hùng, TP Quy Nhơn, điện thoại số 056 3813573.