Đại biểu Quốc hội tiếp xúc cử tri ở Vân Canh, Vĩnh Thạnh
Ngày 22.9, bà Phạm Thị Thu Hồng và ông Nguyễn Văn Cảnh - đại biểu Quốc hội khóa XIII (ĐBQH) đã có buổi tiếp xúc cử tri ở xã Canh Hiển, huyện Vân Canh và xã Vĩnh Sơn, huyện Vĩnh Thạnh. Đây là đợt tiếp xúc cử tri chuẩn bị cho Kỳ họp thứ 8 Quốc hội khóa XIII.
Sau khi các ĐBQH báo cáo dự kiến chương trình, nội dung Kỳ họp thứ 8 Quốc hội và thông báo kết quả trả lời của các cấp, các ngành Trung ương, tỉnh về những vấn đề cử tri đặt ra tại lần tiếp xúc trước, cử tri đã nêu ra nhiều kiến nghị.
Tại xã Canh Hiển, cử tri nêu ra ý kiến xoay quanh các chính sách an sinh xã hội như: Nâng cao chế độ phụ cấp đối với cán bộ thôn, chính sách cho người cao tuổi, người có công cách mạng, chính sách hỗ trợ cho hộ nghèo, hộ cận nghèo, chính sách bảo hiểm xã hội; đề nghị Nhà nước quan tâm hơn nữa việc đầu tư kinh phí xây dựng trường học, trạm y tế… Cử tri xã Canh Hiển kiến nghị Quốc hội phải ngăn chặn tốt hơn tình trạng phá rừng đang diễn biến phức tạp ở xã Canh Hiển nói riêng và toàn quốc nói chung, phải có chính sách tốt hơn, hiệu quả hơn để bảo vệ tài nguyên thiên nhiên của đất nước.
Tại xã Vĩnh Sơn, cử tri đề nghị Nhà nước có chính sách giải quyết việc làm cho con em đồng bào dân tộc thiểu số sau khi tốt nghiệp đại học, cao đẳng và trung cấp; đề nghị đầu tư đúc bê tông nhựa tuyến đường từ hồ Định Bình đi Vĩnh Sơn để bà con lưu thông, vận chuyển hàng hóa vì tuyến đường này rất hay bị sạt lở vào mỗi mùa mưa; tiếp tục kéo dài các chương trình 135, 134 đối với các xã đặc biệt khó khăn để hỗ trợ sản xuất và đời sống cho người dân. Riêng với nguồn kinh phí hỗ trợ trồng rừng thay thế diện tích rừng bị mất do làm thủy điện, cử tri xã Vĩnh Sơn đề nghị tỉnh bổ sung vào tiền khoán quản lý bảo vệ rừng để nâng cao thu nhập cho người dân. Về lĩnh vực chăm sóc sức khỏe của người dân, cử tri xã Vĩnh Sơn đề nghị Nhà nước hỗ trợ tiền xe vận chuyển bệnh nhân từ xã lên tuyến huyện đối với các trường hợp cấp cứu.
Các ĐBQH đã giải trình những vấn đề nằm trong thẩm quyền đồng thời ghi nhận những ý kiến, kiến nghị còn lại, tổng hợp để chuyển các cấp, các ngành liên quan và phản ánh trong các kỳ họp Quốc hội tới.
HẠNH PHÚC - XUÂN DŨNG