An Lão tiếp tục đẩy mạnh cải cách hành chính
Tiếp tục cải cách thủ tục hành chính gắn liền với thực hiện cơ chế một cửa, trong quý III/2014, huyện An Lão đã tiếp nhận qua bộ phận một cửa 492 hồ sơ. Hầu hết hồ sơ được giải quyết đúng hẹn, không có hồ sơ tồn đọng, mức độ hài lòng của doanh nghiệp và nhân dân được nâng cao hơn trước. Huyện An Lão cũng đã áp dụng hệ thống quản lý chất lượng hiện đại hóa nền hành chính theo tiêu chuẩn TCVN ISO 9001-2008. Các cơ quan, đơn vị có 80% văn bản hàng ngày trao đổi thông qua mạng nội bộ, 70% cán bộ, công chức trên địa bàn huyện sử dụng hộp thư điện tử công vụ trong trao đổi công việc. Trang thông tin điện tử của huyện được duy trì họat động thường xuyên.
Theo đánh giá của lãnh đạo huyện An Lão, việc thực hiện cải cách thủ tục hành chính, thể hiện qua công khai các thủ tục hành chính, quy trình, thời gian giải quyết đã giúp cho tổ chức, cá nhân giải quyết công việc thuận lợi. Người dân không phải đi lại nhiều nơi như trước đây, công việc được giải quyết nhanh hơn, đúng hẹn, giảm bớt trung gian, nhũng nhiễu, phiền hà cho công dân.
Bên cạnh đó, tác phong, lề lối làm việc của cán bộ, công chức cũng có những bước chuyển biến nhất định, thể hiện ở thái độ phục vụ tổ chức và cá nhân tốt hơn, góp phần nâng cao hiệu quả và chất lượng công việc.
HOÀNG NAM QUỐC