Hội thảo vệ tinh trình diễn và kết nối cung - cầu công nghệ
(BĐ) - Ngày 30.9, tại TP Quy Nhơn, Cục Ứng dụng và Phát triển công nghệ (Bộ KH-CN) phối hợp với Vụ Phát triển KH-CN địa phương và Sở KH-CN tổ chức hội thảo “Thúc đẩy hoạt động kết nối cung cầu công nghệ phục vụ phát triển kinh tế - xã hội địa phương” (ảnh). Đây là hoạt động trong khuôn khổ chuỗi các sự kiện trình diễn và kết nối cung - cầu công nghệ khu vực Nam Trung bộ - Tây Nguyên năm 2014.
Hội thảo phổ biến chính sách và các chương trình quốc gia hỗ trợ doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân trong hoạt động ứng dụng, chuyển giao và đổi mới công nghệ; xác định nhu cầu đổi mới công nghệ của các doanh nghiệp tại Bình Định. Từ đó, hỗ trợ tư vấn, xúc tiến kết nối với các đơn vị trong và ngoài nước có nguồn cung công nghệ phù hợp. Đây cũng là dịp để các doanh nghiệp trên địa bàn tỉnh trao đổi về nhu cầu công nghệ, các giải pháp và hợp tác liên kết trong nghiên cứu, phát triển công nghệ phục vụ sản xuất kinh doanh và đời sống xã hội.
Hội thảo ghi nhận các ý kiến về vai trò kết nối cung cầu công nghệ và một số chính sách hỗ trợ doanh nghiệp ứng dụng, đổi mới công nghệ; các giải pháp thúc đẩy hoạt động ứng dụng đổi mới công nghệ để nâng cao chất lượng và đa dạng hóa sản phẩm, tăng sức cạnh tranh của doanh nghiệp.
Cũng tại hội thảo, các chuyên gia đã giới thiệu một số công nghệ mới có thể ứng dụng, chuyển giao cho tỉnh và các doanh nghiệp trong sơ chế, bảo quản và chế biến nông sản; công nghệ CAS trong bảo quản thủy sản…
THU HIỀN