“Tiếp sức” cho các trạm y tế ven biển
Phát triển công tác chăm sóc sức khỏe cho người dân vùng biển, đảo là một trong những chủ trương lớn của ngành Y tế. Trong điều kiện ngân sách dành cho y tế cơ sở còn khó khăn, sự vào cuộc, đồng hành của các doanh nghiệp đã tiếp thêm nguồn lực, nâng cao hiệu quả hoạt động khám, chữa bệnh cho ngư dân.
Ngày 30.9, Ngân hàng TMCP Đầu tư và Phát triển Việt Nam (BIDV)- Chi nhánh Bình Định và Sở Y tế đã phối hợp tổ chức trao các trang thiết bị cho trạm y tế (TYT) các xã ven biển: Hoài Hương (huyện Hoài Nhơn), Mỹ Thọ (huyện Phù Mỹ), Cát Khánh (huyện Phù Cát) và xã Nhơn Hải (TP Quy Nhơn). Trong danh mục trang thiết bị hỗ trợ, đáng chú ý có nhiều loại có giá trị cao như máy điện tim 3 cần (17,6 triệu đồng), nồi hấp ướt 18 lít (gần 3,7 triệu đồng)… Cùng với đó là những vật dụng thiết yếu cho các TYT ven biển, như tủ thuốc, giường bệnh nhân, tủ đầu giường, bàn tiểu phẫu… Tất cả các vật dụng này đều làm bằng inox để tránh bị ảnh hưởng của khí hậu đặc trưng vùng biển.
Theo ông Nguyễn Thanh Tri, Chủ tịch UBND xã Cát Khánh (huyện Phù Cát), toàn xã hiện có trên 400 tàu cá, trong đó có hơn 120 tàu đánh bắt xa bờ. Già nửa dân số sống bằng nghề biển, nhu cầu chăm sóc sức khỏe cho bà con ngư dân đặt ra nhiệm vụ nặng nề hơn cho TYT xã. Mới đây, xã đã đầu tư hơn 1 tỉ đồng để xây mới và sửa chữa một số phòng chức năng của TYT. Kế đến, Trạm được tiếp nhận nhiều trang thiết bị do BIDV hỗ trợ. Đây chính là nguồn động viên lớn, giúp cán bộ, nhân viên của Trạm làm tốt hơn nhiệm vụ khám, chữa bệnh cho nhân dân.
“Hy vọng rằng sự chung tay của BIDV sẽ tạo điều kiện thuận lợi cho các TYT hoàn thiện cơ sở vật chất, phục vụ tốt hơn cho công tác khám chữa bệnh. Từ đó, góp phần để bà con ngư dân đảm bảo sức khỏe lao động sản xuất, bảo vệ vững chắc vùng biển của Tổ quốc”.
Ông NGUYỄN THANH HỒNG, Phó Giám đốc BIDV - Chi nhánh Bình Định
“Trung bình mỗi năm TYT xã Cát Khánh có hơn 50 ca sinh, là một trong những trạm có số ca sinh cao nhất huyện. Vì thế, các thiết bị như máy nghe tim thai, đèn sưởi em bé sau sinh… rất cần thiết”, Trưởng trạm Phan Văn Ngà chia sẻ.
Trong khi đó, tại TYT xã Hoài Hương, các trang thiết bị được hỗ trợ cũng ngay lập tức phát huy vai trò “lấp chỗ trống”. Bác sĩ Lê Thanh Quang, Trưởng trạm, cho biết: “Dùng nhiều trong thời gian dài, nên máy điện tim của Trạm đã hỏng, phải “xếp xó”. Được hỗ trợ máy điện tim ba cần là mong mỏi của chúng tôi. Không những thế, các bình oxy nhỏ cũng sẽ phát huy hiệu quả trong quá trình chuyển viện”.
Chương trình hỗ trợ ngư dân bám biển tại Bình Định do BIDV tài trợ có tổng kinh phí 1,6 tỉ đồng. Trong đó có 1,2 tỉ đồng hỗ trợ khắc phục sự cố, thiệt hại cho ngư dân trong quá trình bám biển; 200 triệu đồng trao học bổng cho học sinh là con em ngư dân có hoàn cảnh khó khăn; 200 triệu đồng hỗ trợ trang thiết bị cho 4 TYT ven biển.
Phó Giám đốc Sở Y tế Trần Văn Trương cho hay, khi quyết định chọn hình thức hỗ trợ trang thiết bị cho các TYT ven biển, Sở đã yêu cầu các trạm phải rà soát tình hình thực tế và tự đề xuất danh mục các thiết bị cần thiết của đơn vị mình. Chính vì thế, tất cả các trang thiết bị hỗ trợ đều được đưa vào sử dụng và phát huy tác dụng trong hoạt động của từng trạm.
“Các trang thiết bị được hỗ trợ đều nằm trong danh mục mà chúng tôi đề nghị được mua sắm, trang bị từ đầu năm. Tuy nhiên, nguồn vốn đầu tư của ngành có hạn, không thể ngay cùng lúc trang bị được nhiều máy móc, dụng cụ như thế này. Vì thế, sự hỗ trợ của BIDV càng thiết thực hơn”, y sĩ Nguyễn Văn Sinh, Trưởng TYT xã Mỹ Thọ, nhận định. Ông Sinh cũng khẳng định, sau khi tiếp nhận, các bàn tiểu phẫu, giường, tủ inox sẽ được lắp đặt; các máy điện tim, máy nghe tim thai, đèn sưởi… cũng được đưa vào sử dụng ngay.
NGUYỄN VĂN TRANG