Chuyển giao công nghệ sản xuất, chế biến nấm ăn, nấm dược liệu quy mô công nghiệp
(BĐ) - UBND tỉnh đã phê duyệt nội dung và kinh phí đối ứng thực hiện dự án xây dựng mô hình ứng dụng tiến bộ khoa học công nghệ sản xuất và chế biến nấm ăn, nấm dược liệu quy mô công nghiệp tại tỉnh Bình Định. Cơ quan chuyển giao công nghệ là Trung tâm Công nghệ sinh học thực vật, Viện Di truyền nông nghiệp. Chủ trì dự án là Trung tâm Ứng dụng tiến bộ Khoa học và Công nghệ Bình Định.
Dự án hướng đến mục tiêu tiếp nhận và ứng dụng các quy trình công nghệ để sản xuất, chế biến các loại nấm ăn, nấm dược liệu có chất lượng cao, đáp ứng nhu cầu tiêu dùng của nhân dân trong tỉnh; đồng thời góp phần phát triển kinh tế - xã hội và môi trường ở vùng thực hiện. Dự án có các nội dung: chuyển giao và tiếp nhận quy trình sản xuất giống nấm từ giống gốc đến giống cấp III và nuôi thương phẩm nấm ăn và nấm dược liệu; xây dựng mô hình sản xuất giống và nuôi thương phẩm nấm rơm, nấm linh chi, nấm trân châu, nấm mộc nhĩ, nấm sò; mô hình sản xuất và chế biến nấm quy mô công nghiệp…
Dự án được triển khai đến tháng 12.2015, với hơn 2,9 tỉ đồng từ ngân sách sự nghiệp khoa học Trung ương và 959 triệu đồng nguồn của tỉnh. Đây là hoạt động nằm trong Chương trình “Hỗ trợ ứng dụng và chuyển giao tiến bộ khoa học và công nghệ phục vụ phát triển kinh tế - xã hội nông thôn và miền núi giai đoạn 2011-2015”.
THU HIỀN
Kính gởi: Tòa soạn Báo Bình Định Trước hết tôi xin gởi tới quý Tòa Soạn lời chúc sức khỏe và thành công! Tôi đọc được bài báo về chuyển giao công nghệ sản xuất nấm và chế biến nấm ăn, nấm dược liệu quy mô công nghiệp...Tuy nhiên, tôi chưa thực sự hiểu về nội dung của bài báo là kêu gọi nhà đầu tư để thực hiện dự án hay chỉ là giới thiệu mang tính chất thời sự cho mọi người nắm bắt thông tin về tình hình kinh tế nói chung và chuyển giao khoa học công nghệ tại Tỉnh? Tôi có người thân đang tìm kiếm cơ hội đầu tư trong nước, nếu đây là một dự án kêu gọi đầu tư thì kính đề nghị Tòa báo vui lòng cho biết cách thức hợp tác và điều kiện là gì ạ? Tôi xin chân thành cám ơn! Trân trọng, Nguyễn Xuân Dương.