Tất bật làm đẹp thành phố
Những ngày này, trên công trường cải tạo các tuyến đường Nguyễn Tất Thành, An Dương Vương, Xuân Diệu, Trần Phú và Quảng trường trung tâm TP Quy Nhơn…, các đơn vị thi công đang đẩy nhanh tiến độ xây dựng để kịp bàn giao công trình theo cam kết.
Tất bật
Từ tháng 8 đến nay, Công ty TNHH Công viên, cây xanh và chiếu sáng đô thị Quy Nhơn đã huy động 200 - 300 công nhân cùng phương tiện di dời gần 500 cây xanh và 120 trụ đèn chiếu sáng công cộng, đèn trang trí để bàn giao mặt bằng cho các đơn vị thi công thảm bù bê tông nhựa, cải tạo bó vỉa hè, vỉa hè các tuyến đường nội thành và xây dựng Quảng trường trung tâm thành phố. Bên cạnh đó, công nhân của Công ty cũng khẩn trương thi công hệ thống điện ngầm cho Quảng trường.
Tại công trình xây dựng Quảng trường trung tâm và các tuyến đường Nguyễn Tất Thành, An Dương Vương, Xuân Diệu…, hàng trăm công nhân, kỹ sư của Công ty TNHH Đinh Phát, Công ty TNHH Xây dựng Thuận Đức, Doanh nghiệp tư nhân Nam Ngân cũng đang tất bật. Tiếng máy cắt, máy trộn bê-tông chát chúa, ầm ào cùng sự hối hả của công nhân tạo nên bầu không khí lao động khẩn trương, sôi động.
Kỹ sư Võ Văn Lợi, cán bộ kỹ thuật Công ty TNHH Đinh Phát, Chỉ huy trưởng công trình xây dựng Quảng trường trung tâm, cho biết: Công ty trúng thầu xây dựng các hạng mục công trình Quảng trường trung tâm, cải tạo nút giao thông đường Nguyễn Tất Thành - An Dương Vương - Nguyễn Huệ - Nguyễn Thiếp, đường Xuân Diệu từ nút giao thông Ngô Mây đến đường Nguyễn Thiếp. Do khối lượng công việc nhiều nên Công ty đã huy động cán bộ kỹ thuật, công nhân tập trung thi công để sớm bàn giao cho chủ đầu tư theo hợp đồng đã ký kết. Nhiều hạng mục công việc, chúng tôi phải làm tăng ca vào ban đêm, trong đó riêng việc xây dựng Quảng trường Trung tâm lúc nào cũng có trên 100 cán bộ kỹ thuật, công nhân thi công. Hiện nay, tại Quảng trường trung tâm đơn vị đã lát đá granite được 12.000 m2/22.000 m2, đạt hơn 50% khối lượng công việc. Công ty đang huy động thêm công nhân để thi công, sớm hoàn thành công trình ý nghĩa này”.
Làm đẹp cho thành phố
Ông Nguyễn Văn Hiến, Tổ trưởng tổ thợ nề Công ty TNHH Đinh Phát đang cùng các công nhân lát đá Quảng trường, chia sẻ: “Khi Quảng trường của tỉnh hoàn tất, chúng ta có thể tự hào vì Quy Nhơn có một quảng trường lớn và đẹp. Vì vậy, tất cả công nhân chúng tôi đều không kể ngày nắng hay mưa, sáng hay tối, đang chạy nước rút để hoàn thành phần việc kịp tiến độ. Công ty cũng đã lên kế hoạch thi công trong điều kiện trời mưa bằng cách sử dụng mái hiên di động che mưa, tăng tiền công lát đá để khuyến khích công nhân nâng cao năng suất lao động”.
Anh Lâm Văn Hạnh, công nhân lát đá tại Quảng trường, cho biết: “Việc lát đá granite đòi hỏi kỹ thuật rất cao. Nhiều viên lát xuống xong không đảm bảo kỹ thuật phải dỡ lên lát lại cho đúng. Công trình này được cán bộ kỹ thuật của Công ty và chủ đầu tư giám sát rất nghiêm ngặt, dùng thiết bị, máy móc để kiểm tra độ chính xác nên công nhân không vì chạy theo tiến độ mà làm ẩu được”.
Còn ông Nguyễn Văn Thọ cùng nhóm thợ thi công bó vỉa hè dọc đường An Dương Vương, thì bộc bạch: “Thi công trong điều kiện nắng nóng, vật liệu là những viên đá, khối đá nặng 50 - 70 kg nên khá vất vả. Nhưng tất cả công nhân chúng tôi đều khắc phục để thi công đúng tiến độ, đảm bảo kỹ thuật để làm cho thành phố thêm đẹp hơn”.
Đại diện Ban Quản lý Dự án Vệ sinh môi trường Quy Nhơn, đơn vị chủ đầu tư các công trình trên, cho biết các công trình với hàng trăm công nhân, kỹ sư, cán bộ quản lý làm việc rất ăn ý và nhịp nhàng. Mỗi một vướng mắc trong quá trình thi công đều được các bên nhanh chóng phối hợp xử lý với tinh thần trách nhiệm cao nhằm đạt tiến độ và bàn giao công trình vào ngày 4.11.2014 như đã cam kết.
NGUYỄN PHÚC