Nơi nối kết những đam mê nghệ thuật
Với chủ đề “Mọi đam mê là nền tảng của sự kết nối – chất lượng là then chốt của thành công – truyền thống là trọng tâm cho sự phát triển bền vững”, CLB Kết nối trẻ (Hội sinh viên trường ĐH Quy Nhơn) đã giúp các thành viên trong CLB có sân chơi lành mạnh bổ ích.
Tháng 8 năm 2012, CLB Kết nối trẻ được thành lập với 20 sinh viên (SV) trong đội tuyển SV 2012 của trường. CLB hiện đang hoạt động với 7 mảng nghệ thuật chính là nhạc trẻ, nhạc truyền thống, múa, hài kịch, dance, hip - hop, guitar và 3 ban phụ trợ gồm ban cố vấn, ban kỹ năng và ban kỹ thuật. “Mỗi mảng có một người phụ trách riêng trong việc phân lịch tập luyện cũng như việc lên ý tưởng trong các buổi biểu diễn, sau đó từng mảng sẽ thống nhất lại với chủ nhiệm CLB về ý tưởng cũng như cách thức thực hiện nhằm đem đến cho khán giả những tiết mục văn nghệ đặc sắc nhất”, anh Phan Tuấn Minh, Chủ nhiệm CLB chia sẻ.
Trong thời gian qua, CLB đã tổ chức nhiều hoạt động với quy mô lớn và tạo được tiếng vang trong sinh viên trường ĐH Quy Nhơn như: tổ chức “đêm gala gặp nhau cuối năm”, chương trình hát trước ký túc xá định kỳ vào các buổi tối thứ bảy trong tuần…với nhiều tiết mục văn nghệ, hài kịch đặc sắc, vui tươi, sôi động xua đi những căng thẳng, mệt mỏi trong học tập và cuộc sống cho các bạn sinh viên trong trường. Đồng thời, CLB còn tham gia đóng góp nhiều tiết mục văn nghệ trong các hoạt động phong trào của các khoa hay trường tổ chức. Bên cạnh đó, CLB Kết nối trẻ cũng rất tích cực tham gia các hoạt động từ thiện do Hội Sv trường tổ chức như: thăm và tặng quà cho các cụ già ở Bệnh viện Phong - Da liễu Trung ương Quy Hòa, phối hợp cùng với CLB Dấu chân tình nguyện quyên góp mì gói và gạo cho các bệnh nhân nghèo ở BVĐK tỉnh… Qua đó đã giúp cho các thành viên trong CLB có thêm kỹ năng sống, đóng góp một phần sức trẻ của mình vào đời sống cộng đồng. Bạn Nguyễn Thị Phương Thương, SV lớp mầm non K36 chia sẻ: “Tham gia CLB 2 năm mình học được rất nhiều điều bổ ích, CLB là nơi mình gặp gỡ, giao lưu, chia sẻ tài năng với nhiều anh chị. điều này làm mình cảm thấy dạn dĩ, tự tin, trưởng thành hơn rất nhiều so với lúc mới nhập học”.
Đánh giá về hoạt động của CLB Kết nối trẻ trong thời gian qua, anh Lê Thanh Hải, Phó chủ tịch Hội SV Trường ĐH Quy Nhơn cho biết: “ Qua hơn 2 năm hoạt động CLB Kết nối trẻ đã tạo ra một sân chơi bổ ích, lành mạnh cho các bạn SV có chung niềm đam mê nghệ thuật trong trường. Trong thời gian tới Hội SV trường sẽ tạo mọi điều kiện thuận lợi để CLB có thể phát triển theo hướng chuyên nghiệp hóa, nâng cao hơn nữa chất lượng phục vụ cho SV cả trong và ngoài trường”.
Mỗi người một ước mơ, một cá tính khác nhau, nhưng khi tụ họp về đây, CLB Kết nối trẻ giống như một sợi dây vô hình nối kết cho tình yêu nghệ thuật. hy vọng vào một ngày không xa, CLB sẽ trở thành “bệ phóng” cho những tài năng trẻ có đam mê và muốn đi theo con đường nghệ thuật chuyên nghiệp.
NGUYỄN HỒNG PHÚC