Triển khai dự án cảnh báo sớm ngập lụt tại vùng hạ du sông Côn- Hà Thanh
UBND tỉnh vừa có quyết định phê duyệt dự án cảnh báo sớm ngập lụt đến cộng đồng dân cư tại vùng hạ du sông Côn- Hà Thanh.
Dự án được triển khai thực hiện tại các vùng dân cư ngập sâu của 4 xã, thuộc 6 địa phương, gồm: Tây Sơn, Tuy Phước, Phù Cát, Vân Canh, thị xã An Nhơn và TP Quy Nhơn với trên 300 ngàn người dân được hưởng lợi. Theo đó, dự án sẽ triển khai xác định vị trí, độ sâu ngập lũ, thông tin về hộ dân tham gia quản lý vết lũ; thiết lập mạng thông tin truyền dữ liệu giữa cơ quan phòng chống lụt bão tỉnh đến hộ dân và chính quyền, Ban chỉ huy phòng, chống thiên tai cấp huyện, xã, vùng ngập lụt thông qua mạng nhắn tin SMS và công tác đào tạo, tập huấn…
Tổng mức đầu tư của dự án là hơn 593 triệu đồng, được triển khai từ tháng 9.2014 đến hết 1.2015.
XUÂN NGUYÊN